Tự ý hôn người yêu khi không được cho phép có bị xử phạt?

04/06/2019 16:11 PM

Người yêu tôi đang giận tôi mấy ngày nay, tôi quyết định hôn cô ấy để giải hòa, nhưng cô ấy kháng cự và giận tôi hơn, đòi chia tay rồi nói rất nặng lời… nếu cô ấy đi báo công an thì tôi có bị xử phạt hay không? – Đây là thắc mắc của một bạn đọc ở Tây Ninh (xin được giấu tên).

Hôn người yêu

Ảnh minh họa

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Tại Điểm a Khoản 1 Điều 5 Nghị định 167/2013/NĐ-CP quy định phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với người có cử chỉ, lời nói thô bạo, khiêu khích, trêu ghẹo, xúc phạm danh dự, nhân phẩm của người khác.

Như vậy, trong trường hợp này nếu người yêu của bạn báo công an thì có thể bạn bị phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 10,900

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn