Hướng dẫn sử dụng đèn xi nhan đúng cách để không bị CSGT xử phạt

30/05/2019 10:19 AM

Không ít người đã bị Cảnh sát giao thông xử phạt về hành vi sử dụng đèn xi nhan không đúng cách.

Nay, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT hướng dẫn quý khách hàng cách sử dụng đèn xi nhan đúng pháp luật khi tham gia giao thông nhằm tránh bị Cảnh sát giao thông xử phạt.

đèn xin nhan

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Khoản 1 Điều 15 Luật giao thông đường bộ 2008 quy định: “Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ”. Điều này có nghĩa là người tham gia giao thông phải có tín hiệu báo hướng rẽ (xi nhan) khi chuyển hướng, nếu chuyển hướng sang trái thì xi nhan sang trái, chuyển hướng sang phải thì xi nhan qua phải.

Lưu ý: Trường hợp điều khiển xe đi theo hướng cong của đoạn đường bộ ở nơi đường không giao nhau cùng mức thì không cần phải bật đèn xi nhan.

Nếu người tham gia giao thông không sử dụng đèn xi nhan đúng cách nêu trên sẽ bị phạt tiền từ 600.000 đồng – 800.000 đồng khi lái ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô; 300.000 đồng – 400.000 đồng khi lái mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy.

Quy định xử phạt nêu trên được căn cứ tại Điểm c Khoản 3 Điều 5; Điểm a Khoản 4 Điều 6 Nghị định 46/2016/NĐ-CP.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 8,521

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn