Phải trả thêm tiền chênh lệch cho NLĐ nếu hoán đổi ngày nghỉ lễ?

19/04/2019 11:55 AM

Chị Nguyễn Thị Lan Uyên (Email: Lanuyen***@gmail.com) có hỏi: “Công ty tôi thực hiện chế độ hai ngày nghỉ/tuần (Thứ Bảy và Chủ nhật hàng tuần), dịp nghỉ lễ 30/4 và 01/5 sắp tới, Công ty định hoán đổi ngày nghỉ lễ để người lao động được nghỉ 04 ngày liên tục (nghỉ từ Thứ Bảy ngày 27/4 cho đến hết Thứ Ba ngày 30/4/2019, ngày Lễ 01/5/2019 đi làm bù cho Thứ Hai ngày 29/4/2019) có được hay không? Công ty có tốn kém tiền để trả thêm cho người lao động hay không?”.

Quốc tế lao động

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Điểm c Khoản 1 Điều 97, Điểm d Khoản 1 Điều 115  Bộ luật lao động 2012 thì trường hợp người lao động đi làm vào ngày nghỉ lễ (ngày 01/5/2019) để được nghỉ Thứ Hai ngày 29/4/2019 thì người sử dụng lao động phải trả thêm phần tiền chênh lệch cho người lao động vì làm việc trong ngày lễ (ít nhất bằng 300% tiền lương của ngày làm việc bình thường).

Bởi vậy, nếu Công ty muốn tạo điều kiện cho người lao động được nghỉ lễ dài ngày mà không tốn thêm chi phí trả tiền lương chênh lệch cho người lao động thì Công ty nên thực hiện đúng quy định của pháp luật lao động và tạo điều kiện để người lao động được nghỉ phép (ngày nghỉ hằng năm) hoặc nghỉ không hưởng lương vào Thứ Hai ngày 29/4/2019.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 3,896

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn