Cách phân bổ thu nhập của NLĐ năm 2019 để giảm tiền đóng BHXH

03/12/2018 10:40 AM

Những ngày qua, nhiều thành viên thắc mắc: “Trong năm 2019, phải phân bổ thu nhập của người lao động (NLĐ) như thế nào để giảm tiền đóng bảo hiểm xã hội (BHXH) bắt buộc?”. Sau đây, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin làm rõ thắc mắc nêu trên của quý thành viên qua bài viết này.

File Excel tính tiền thưởng Tết Nguyên đán Kỷ Hợi 2019

Phân bổ thu nhập

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Một là, việc phân bổ thu nhập của NLĐ cần phải thực hiện đúng quy định của pháp luật, phù hợp với thực tế để đảm bảo được quyền lợi chính đáng của NLĐ. Mọi hành vi “lách luật” phân bổ thu nhập không đúng thực tế và pháp luật sẽ dẫn đến nguy cơ bị truy cứu trách nhiệm hình sự về tội trốn đóng BHXH theo Điều 216 Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi năm 2017).

Hai là, trong năm 2019, có 10 khoản thu nhập tính đóng và 15 khoản thu nhập không tính đóng BHXH bắt buộc, nên người làm công tác kế toán của doanh nghiệp cần phân bổ đúng thu nhập của NLĐ vào mục tương ứng (Tránh trường hợp, khoản thu nhập của NLĐ thuộc diện không tính đóng BHXH bắt buộc lại phân bổ vào khoản thu nhập tính đóng BHXH bắt buộc). Xem chi tiết tại bài viết Các khoản tính đóng và không tính đóng BHXH bắt buộc năm 2019.

Ba là, ví dụ về sự phân bổ thu nhập nhằm giảm mức đóng BHXH bắt buộc cho NLĐ một cách đúng luật và phù hợp với thực tế.

Tổng thu nhập

Không phân bổ thu nhập

Phân bổ thu nhập hợp lý

Chị Nguyễn Thị A có tổng thu nhập là 8.500.000 đồng/tháng

Nhiều doanh nghiệp, không phân bổ một cách hợp lý nguồn thu nhập này cho NLĐ, mà chỉ để chung một cột tiền lương: 8.500.000 đồng.

Như vậy, tiền lương tính đóng BHXH bắt buộc của chị Nguyễn Thị A là 8.500.000 đồng.

Doanh nghiệp căn cứ vào tình hình thực tế và phân bổ nguồn thu nhập này cho NLĐ như sau:

- Tiền lương: 7.000.000 đồng

-  Phụ cấp ăn giữa ca: 700.000 đồng.

- Tiền hỗ trợ xăng xe: 300.000 đồng

- Tiền hỗ trợ nhà ở: 300.000 đồng

- Tiền hỗ trợ giữ trẻ: 200.000 đồng.

Như vậy, tiền lương tính đóng BHXH bắt buộc của chị Nguyễn Thị A trong trường hợp này chỉ là 7.000.000 đồng.

(Lưu ý: Nếu thực tế, chị Nguyễn Thị A còn có nhiều khoản không phải tính đóng BHXH bắt buộc thì kế toán cần phân bổ hợp lý thu nhập vào những khoản này).

Thanh Hữu

64,166

Bình luận
9 lời bình
  • Các khoản phụ cấp không đóng BHXH

    Trong luật không quy định mức phụ cấp cụ thể. VD: phụ cấp cơm 700.000₫, phụ cấp nhà ở 1.000.0000₫...Vậy nếu công ty xây dựng quy chế lương có thể hiện các khoản phụ cấp được hưởng cao VD: phụ cấp cơm 2.000.000₫. Công ty có đăng ký thang bảng lương phù hợp mức lương tối thiểu vùng.

    Vậy cho tôi hỏi Công ty có vi phạm luật BHXH về mức đóng không?

    (Thien Long) - 05/12/2018  Trả lời

    Khi tính các khoản phụ cấp không đóng BHXH thì cần xem xét mức đó có bị vượt ngưỡng so với quy định khi tính thuế TNCN hay không?

    Ví dụ: Phụ cấp cơm ca nhỏ hơn hoặc bằng 730.000/tháng thì không bị tính đóng thuế TNCN, tuy nhiên vượt ngưỡng này thì sẽ bị tính thuế TNCN.

    (Lê Thị Hương) - 06/12/2018  Trả lời

    @Lê Thị Hương: Lương 8tr5 thì lo gì TNCN, chưa tính phụ thuộc nữa. Chủ yếu BHXH trước để giảm gánh nặng cho DN. Lập quy chế chặt chẽ ko phạm luật để DN và NV đồng thuận là ok rồi

    (Nguyễn Huy Tú) - 14/12/2018  Trả lời

    @Lê Thị Hương:  cho em hỏi mức phụ cấp đó được quy định ở đâu, chị có thể cho em xin tham khảo với ạ

    (Đức) - 17/12/2018  Trả lời

  • Mức đóng BHXH bắt buộc cho giáo viên mầm non ngoài công lập

    Xin hỏi lương giáo viên mầm non hợp đồng là 2,500,000 đồng/ tháng + các khoản ăn trưa, xăng xe đi lại mới được 3,200,000 đồng/tháng, Nhưng tôi phải đóng BHXH bắt buộc với mức lương tối thiểu là 3,306,000 đồng/tháng như thế đúng hay sai?

    (Vũ Thị Dung) - 05/12/2018  Trả lời

    Tại thời điểm hiện tại, mức lương đóng BH tối thiếu dành cho NLĐ có qua đào tạo là 3.306.000 bạn nhé, cho nên bạn là giáo viên thì mức này là thấp nhất theo luật, không thể đóng mức thấp hơn được nữa đâu.

    (Nguyễn Hà) - 11/12/2018  Trả lời

  • Tính thêm giờ

    Cho tôi hỏi cách tính tiền thêm giờ. Tôi là giáo viên thcs, hiện đang dạy 22 tiết 1 tuần. Vậy tôi có được tính thêm giờ không và cách tính như thế nào. Lương của tôi đang hưởng là 3,03

    (Đoàn Thành Trung) - 07/12/2018  Trả lời

  • Các khoản phụ cấp không tính đóng

    Cho em hỏi khi người lao động hưởng các khoản phụ cấp như: hỗ trợ giữ trẻ, hỗ trợ nhà ở,...có phải chứng minh điều kiện để được hưởng các phụ cấp này không ạ?

    (Thư Võ) - 13/12/2018  Trả lời

  • Câu hỏi về việc chuyển ngạch lương

    Tôi là PHT trường MN công lập, đã có bằng Đại học MN năm 2012, đến nay vẫn hưởng nl]ơng trung cấp, vậy tôi có nên đi học nâng hạng để đc xét nâng hạng III k?

    (Vi Thị Liên) - 8 giờ trước  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn