Logo

...loại rủi ro pháp lý, nắm cơ hội làm giàu...

Từ chối tiếp nhận người mắc bệnh Covid-19 bị phạt bao nhiêu?

16:22 25/04/20

Thủ tướng đã công bố Covid-19 là bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A và liên quan đến các hành vi bị xử phạt trong việc phòng chống dịch bệnh Covid-19 thì mình muốn hỏi: Từ chối tiếp nhận người mắc bệnh Covid-19 bị phạt bao nhiêu? - Anh Hoài Nam (Hà Nội).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin giải đáp như sau:

Ngày 1/4/2020 Thủ tướng đã công bố Covid-19 là bệnh truyền nhiễm nhóm A, nguy cơ ở mức độ đại dịch toàn cầu.

Theo Điều 9 Nghị định 176/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế:

"Điều 9. Vi phạm quy định về phòng lây nhiễm bệnh truyền nhiễm tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh
...
5. Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Từ chối tiếp nhận người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A vào cơ sở khám bệnh, chữa bệnh;
...
6. Biện pháp khắc phục hậu quả:

Buộc tiếp nhận người mắc bệnh truyền nhiễm thuộc nhóm A đối với hành vi quy định tại Điểm a Khoản 5 Điều này."

Như vậy, hành vi từ chối tiếp nhận người mắc bệnh Covid-19 có thể bị phạt từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng và bắt buộc tiếp nhận người bệnh.

Thùy An

232