Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 9863/TCHQ-GSQL năm 2014 khai thác hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chuyển cảng trên chuyến bay nội địa của VIET JET do Tổng cục Hải quan ban hành

Số hiệu: 9863/TCHQ-GSQL Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Hải quan Người ký: Vũ Ngọc Anh
Ngày ban hành: 06/08/2014 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC HẢI QUAN
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 9863/TCHQ-GSQL
V/v khai thác hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chuyển cảng trên các chuyến bay nội địa của VIET JET

Hà Nội, ngày 06 tháng 08 năm 2014

 

Kính gửi: Công ty cổ phần Hàng không VIETJET.
(Đ/c: Tầng 8, CT Plaza, 60A Trường Sơn, Q. Tân Bình, HCM)

Trả lời công văn số 943/-14/VJC ngày 07/07/2014 về việc xin khai thác hàng xuất - nhập chuyển cảng trên chuyến bay nội địa của VIETJET và công văn số 2250/CHKNB ngày 21/7/2014 của Cảng hàng không quốc tế Nội Bài, Tổng cục Hải quan có ý kiến như sau:

1. Căn cứ quy định tại Khoản 1, Khoản 2 Điều 17 Nghị định số 154/2005/NĐ-CP thì phương tiện chuyển chở hàng hóa chuyển cảng là phương tiện chuyên chở hàng hóa khi xuất cảnh, nhập cảnh hoặc phương tiện khác. Do đó, hãng vận tải chuyên chở hàng hóa chuyển cảng được sử dụng phương tiện vận tải khác để chuyên chở hàng hóa chuyển cảng đến cảng xuất hàng hoặc cảng đích ghi trên vận đơn. Theo đó, trường hợp của Hãng hàng không VietJet nêu tại công văn số 943-14/VJC dẫn trên thì Hãng hàng không VietJet được quyền chuyên chở hàng hóa chuyển cảng tuyến nội địa.

2. Căn cứ quy định tại khoản 3 Điều 17 Nghị định số 154/2005/NĐ-CP thì người làm thủ tục hải quan để chuyển cảng hàng hóa là người vận tải. Tuy nhiên, trong hoạt động thương mại thì người vận tải có quyền thuê bên thứ ba thực hiện tiếp chặng vận chuyển nội địa và ủy quyền bằng văn bản cho bên thứ ba thực hiện thủ tục chuyển cảng. Do đó, Cảng hàng không quốc tế Nội Bài (NIA) được thực hiện thủ tục hải quan chuyển cảng hàng hóa của Hãng hàng không VietJet trên cơ sở hợp đồng vận chuyển nội địa từ sân bay Nội Bài đến Tân Sơn Nhất đã ký kết hoặc được người vận tải ủy quyền theo đúng quy định.

3. Thủ tục hải quan thực hiện theo quy định tại Điều 17 Nghị định số 154/2005/NĐ-CP ngày 14/12/2005 của Chính phủ. Cảng hàng không quốc tế Nội bài (NIA) chỉ được phép thực hiện hoạt động sau khi phối hợp với Cục Hải quan thành phố Hà Nội xây dựng quy trình giám sát hải quan đối với hàng hóa chuyển cảng của Hãng hàng không VietJet.Tổng cục Hải quan thông báo nội dung trên để Công ty thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Cục HQHN (để thực hiện);
- Cảng hàng không quốc tế Nội Bài (để thực hiện);
- Lưu: VT, GSQL (03b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Vũ Ngọc Anh

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 9863/TCHQ-GSQL năm 2014 khai thác hàng hóa xuất khẩu, nhập khẩu chuyển cảng trên chuyến bay nội địa của VIET JET do Tổng cục Hải quan ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


3.109

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P. Võ Thị Sáu, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn

DMCA.com Protection Status
IP: 3.238.249.17