Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 4540/TCT-CS năm 2014 về khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp cá nhân góp vốn do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 4540/TCT-CS Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Cao Anh Tuấn
Ngày ban hành: 16/10/2014 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 4540/TCT-CS
V/v: thuế GTGT.

Hà Nội, ngày 16 tháng 10 năm 2014

 

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Gia Lai.

Tổng cục Thuế nhận được công văn số 2186/CT-THNVDT ngày 04/08/2014 của Cục Thuế tỉnh Gia Lai đề nghị hướng dẫn về khấu trừ thuế GTGT đối với trường hợp cá nhân góp vốn. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP ngày 01/10/2010 của Chính phủ hướng dẫn một số điều của Luật Doanh nghiệp quy định:

“2. Mỗi cá nhân chỉ được quyền đăng ký thành lập một doanh nghiệp tư nhân hoặc một hộ kinh doanh hoặc làm thành viên hợp danh của một công ty hợp danh, trừ trường hợp các thành viên hợp danh còn lại có thỏa thuận khác. Cá nhân chủ sở hữu doanh nghiệp tư nhân hoặc hộ kinh doanh hoặc cá nhân thành viên hợp danh có quyền thành lập, tham gia thành lập công ty trách nhiệm hữu hạn một thành viên, công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên, công ty cổ phần”.

Tại Khoản 13, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 của Bộ Tài chính hướng dẫn nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

“13. Trường hợp cá nhân, tổ chức không kinh doanh có góp vốn bằng tài sản vào công ty trách nhiệm hữu hạn, công ty cổ phần thì chứng từ đối với tài sản góp vốn là biên bản chứng nhận góp vốn, biên bản giao nhận tài sản. Trường hợp tài sản góp vốn là tài sản mới mua, chưa sử dụng, có hóa đơn hợp pháp được hội đồng giao nhận vốn góp chấp nhận thì trị giá vốn góp được xác định theo trị giá ghi trên hóa đơn bao gồm cả thuế GTGT; Bên nhận vốn góp được kê khai khấu trừ thuế GTGT ghi trên hóa đơn mua tài sản của bên góp vốn”.

Theo trình bày của Cục Thuế tỉnh Gia Lai, trường hợp Công ty TNHH một thành viên thương mại dịch vụ Anh Đức thành lập ngày 16/01/2012 do bà Lê Thị Chanh làm giám đốc. Bà Lê Thị Chanh là cá nhân mua Khách sạn Queen của Chi nhánh Công ty CP tài chính và Phát triển DN để góp vốn vào Công ty TNHH một thành viên thương mại - dịch vụ Anh Đức. Theo Biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp ngày 01/07/2013, Công ty TNHH một thành viên thương mại - dịch vụ Anh Đức nhận vốn góp của bà Lê Thị Chanh là Nhà xây thô, có hóa đơn số: AA/11P-0000212 ngày 19/6/2013 và AA/11P- 0000213 ngày 19/6/2013. Nội dung của những hóa đơn trên là tài sản mới chưa đưa vào sử dụng.

Tuy nhiên, bà Lê Thị Chanh hiện đang kinh doanh theo Giấy chứng nhận ĐKKD hộ kinh doanh cá thể số 8063/HKD do Ủy ban nhân dân TP Pleiku cấp ngày 19/6/2001, ngành nghề kinh doanh: hàng nông sản công nghệ, rượu, bia, thuốc lá điếu sản xuất trong nước; địa điểm kinh doanh: 56 Lê Lợi - TP Pleiku - tỉnh Gia Lai; Mã số thuế: 5900164899 và đang nộp thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu.

Căn cứ quy định trên, đề nghị Cục Thuế tỉnh Gia Lai phối hợp với Sở kế hoạch và đầu tư xác định nếu việc thành lập doanh nghiệp của bà Lê Thị Chanh phù hợp theo quy định tại Khoản 2 Điều 12 Nghị định số 102/2010/NĐ-CP nêu trên; bà Lê Thị Chanh là cá nhân mua Khách sạn Queen, Khách sạn Queen không được sử dụng vào mục đích kinh doanh của hộ kinh doanh cá thể mà được sử dụng để phục vụ hoạt động kinh doanh chịu thuế của Công ty TNHH một thành viên thương mại - dịch vụ Anh Đức; tài sản góp vốn là tài sản mới, có hóa đơn hợp pháp và được hội đồng giao nhận vốn góp chấp nhận thì đáp ứng điều kiện theo hướng dẫn tại Khoản 13, Điều 14 Thông tư số 219/2013/TT-BTC nêu trên.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Gia Lai được biết./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ PC - BTC;
- Vụ PC, KK - TCT;
- Lưu: VT, CS (3b).

KT. TỔNG CỤC TRƯỞNG
PHÓ TỔNG CỤC TRƯỞNG




Cao Anh Tuấn

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 4540/TCT-CS năm 2014 về khấu trừ thuế giá trị gia tăng đối với trường hợp cá nhân góp vốn do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.743

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.229.118.253