Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 580/CT-TTHT về chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Số hiệu: 580/CT-TTHT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh Người ký: Trần Thị Lệ Nga
Ngày ban hành: 21/01/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

TỔNG CỤC THUẾ
CỤC THUẾ TP. HỒ CHÍ MINH
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 580/CT-TTHT
V/v: chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

TP. Hồ Chí Minh, ngày 21 tháng 01 năm 2011

 

Kính gửi:

Công ty TNHH Wartsila Việt Nam.
Đ/chỉ: Phòng 503, Lầu 5, số 37 Tôn Đức Thắng, P.Bến Nghé, Quận 1.
Mã số thuế: 0301513887. 

Trả lời văn bản ngày 7/01/2011 của Công ty về chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp (TNDN); Cục thuế Thành phố có ý kiến như sau:

- Tại Khoản 18 Điều 1 Luật số 35/2002/QH10 ngày 2/4/2002 của Quốc hội sửa đổi, bổ sung Bộ luật lao động năm lao động năm 1994 quy định:

 “Điều 69 được sửa đổi, bổ sung như sau:

 Người sử dụng lao động và người lao động có thể thoả thuận làm thêm giờ, nhưng không quá bốn giờ trong một ngày, 200 giờ trong một năm, trừ một số trường hợp đặc biệt được làm thêm không được quá 300 giờ trong một năm do Chính phủ quy định, sau khi tham khảo ý kiến của Tổng liên đoàn lao động Việt Nam và đại diện của người sử dụng lao động."

- Tại mục III Phần C Thông tư số 134/2007/TT-BTC ngày 23/11/2007 của Bộ Tài chính hướng dẫn về thuế thu nhập doanh nghiệp (áp dụng kỳ tính thuế năm 2007-2008) quy định nguyên tắc xác định các khoản chi phí không tính vào chi phí hợp lý:

“ Các khoản chi không có đầy đủ hoá đơn, chứng từ theo quy định hoặc hoá đơn, chứng từ không hợp pháp.

- Các khoản chi không liên quan đến việc tạo ra doanh thu, thu nhập chịu thuế trong kỳ tính thuế.

- Các khoản chi do nguồn kinh phí khác đài thọ.”

Căn cứ các quy định nêu trên, trường hợp Công ty trong năm 2007 và năm 2008 thuê người lao động làm ngoài giờ quá 200giờ/năm/người là không phù hợp quy định tại Bộ luật Lao động nên khoản chi phí trả cho số giờ làm ngoài giờ vượt quá 200 giờ/năm/người không được tính vào chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN. Khoản chi làm visa xuất cảnh cho nhân viên kỹ thuật ra nước ngoài phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của Công ty nếu có hoá đơn, chứng từ hợp pháp (ghi tên, mã số thuế, địa chỉ Công ty) được tính vào chi phí hợp lý khi tính thu nhập chịu thuế TNDN.

Cục Thuế Thành phố thông báo Công ty biết để thực hiện theo đúng quy định tại các văn bản quy phạm pháp luật đã được trích dẫn tại văn bản này.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Phòng PC;
- Phòng KT 2;
- Lưu (TTHT, HC)
 57-1389/2011 tttg

TUQ.CỤC TRƯỞNG
TRƯỞNG PHÒNG TUYÊN TRUYỀN
HỖ TRỢ NGƯỜI NỘP THUẾ




Trần Thị Lệ Nga

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 580/CT-TTHT về chi phí hợp lý khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp do Cục thuế thành phố Hồ Chí Minh ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.588

DMCA.com Protection Status
IP: 3.239.109.55