Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 3241/TCT-TNCN về thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng bất động sản do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 3241/TCT-TNCN Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Ngô Đình Quang
Ngày ban hành: 09/09/2011 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
----------------

Số: 3241/TCT-TNCN
V/v: Thuế TNCN đối với chuyển nhượng bất động sản

Hà Nội, ngày 09 tháng 09 năm 2011

 

Kính gửi: Cục Thuế thành phố Hà Nội.

Trả lời công văn số 14136/CT-QLĐ ngày 01/6/2011 của Cục Thuế thành phố Hà Nội về vướng mắc trong quá trình thực hiện công văn số 1133/TCT- TNCN ngày 05/4/2011 của Tổng cục Thuế và Thông tư số 12/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011 của Bộ Tài Chính. Về vấn đề này, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

1. Những vướng mắc về việc thực hiện công văn số 1133/TCT-TNCN ngày 05/4/2011, Tổng cục Thuế đã có báo cáo Bộ và sẽ được hướng dẫn sau.

2. Những vấn đề vướng mắc khi thực hiện Thông tư số 12/2011/TT-BTC ngày 26/01/2011 của Bộ Tài Chính:

2.1. Những vướng mắc được phản ánh tại điểm 2.1 công văn 14136/CT-QLĐ ngày 01/6/2011 của Cục Thuế đã được giải quyết tại Thông tư số 113/2011/TT-BTC ngày 04/8/2011 của Bộ Tài chính.

2.2. Đối với chuyển nhượng "hợp đồng góp vốn để có quyền mua nền nhà, căn hộ" được chủ đầu tư chấp thuận cho phép chuyển nhượng về hồ sơ, thủ tục kê khai nộp thuế TNCN được thực hiện theo hướng dẫn tại Thông tư số 02/2010/TT-BTC ngày 11/01/2010 của Bộ Tài chính;

3. Tại điểm 6a Điều 18 Thông tư số 16/2010/TT-BXD ngày 01/9/2010 của Bộ Xây dựng Quy định cụ thể và hướng dẫn thực hiện một số nội dung của Nghị định số 71/2010/NĐ-CP ngày 23 tháng 6 năm 2010 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Nhà ở quy định: "Nếu đã nhận bàn giao nhà ở từ chủ đầu tư thì phải thực hiện việc mua bán nhà ở theo đúng thủ tục quy định của Luật Nhà ở và pháp luật về dân sự (bên bán phải có giấy chứng nhận quyền sở hữu về nhà ở do cơ quan có thẩm quyền cấp, các bên phải lập hợp đồng mua bán nhà ở và nộp thuế cho Nhà nước theo quy định ").

Căn cứ quy định trên, cá nhân đã nộp đủ tiền theo thoả thuận ghi trong hợp đồng mua bán nhà ở hình thành trong tương lai và đã được chủ đầu tư bàn giao nhà ở chỉ được chuyển nhượng khi có giấy chứng nhận về quyền sở hữu nhà ở.

Tổng cục Thuế thông báo để Cục Thuế TP. Hà Nội được biết./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên
- Vụ Pháp chế -TCT;
- Lưu VT, TNCN.

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ QL THUẾ TNCN




Ngô Đình Quang

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 3241/TCT-TNCN về thuế thu nhập cá nhân đối với chuyển nhượng bất động sản do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


1.950

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.227.3.146