Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 2711/TCT-KK về khấu trừ thuế giá trị gia tăng do Tổng cục Thuế ban hành

Số hiệu: 2711/TCT-KK Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Tổng cục Thuế Người ký: Phạm Quốc Thái
Ngày ban hành: 30/07/2012 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ TÀI CHÍNH
TỔNG CỤC THUẾ
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 2711/TCT-KK
V/v khấu trừ thuế GTGT

Hà Nội, ngày 30 tháng 07 năm 2012

 

Kính gửi: Cục Thuế tỉnh Đồng Tháp.

Trả lời công văn số 353/CT.TTr ngày 10/04/2012 của Cục Thuế tỉnh Đồng Tháp về việc khấu trừ thuế GTGT đối với Chi nhánh Công ty cổ phần đầu tư thương mại Thành Tài tại Sa Đéc, Tổng cục Thuế có ý kiến như sau:

Căn cứ Điểm 1.1 Mục III Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 và Điểm 1 Điều 12 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính hướng dẫn điều kiện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT.

Căn cứ Điểm 1.3 Mục III Phần B Thông tư số 129/2008/TT-BTC ngày 26/12/2008 và Điều 15 Thông tư số 06/2012/TT-BTC ngày 11/01/2012 của Bộ Tài chính quy định điều kiện khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Căn cứ Điểm 7.3 Mục II Phần B Thông tư số 60/2007/TT-BTC ngày 14/06/2007 và Khoản 7 Điều 10 Thông tư số 28/2011/TT-BTC ngày 28/02/2011 của Bộ Tài chính về việc chuyển đổi áp dụng phương pháp tính thuế GTGT.

Căn cứ công văn số 10220/BTC-TCT ngày 20/7/2009 của Bộ Tài chính hướng dẫn điều kiện chứng từ thanh toán qua ngân hàng để khấu trừ, hoàn thuế GTGT.

Theo báo cáo của Cục Thuế thì Chi nhánh Công ty cổ phần đầu tư thương mại Thành Tài tại Sa Đéc là đơn vị trực thuộc Công ty cổ phần đầu tư thương mại Thành Tài có trụ sở tại Hồ Chí Minh hạch toán phụ thuộc, đăng ký nộp thuế theo phương pháp khấu trừ nhưng không mở sổ sách kế toán; không có tài khoản tại ngân hàng. Về mua hàng: công ty mẹ trực tiếp ký hợp đồng và thanh toán bằng tài khoản của công ty mẹ, hóa đơn GTGT mua hàng xuất cho Chi nhánh. Về bán hàng: chi nhánh trực tiếp bán hàng và xuất hóa đơn GTGT, thu tiền hàng thì thanh toán qua tài khoản của công ty mẹ.

Đề nghị Cục Thuế căn cứ các quy định về thuế nêu trên để xác định xem trường hợp thanh toán tại Chi nhánh Công ty cổ phần đầu tư thương mại Thành Tài tại Sa Đéc có được coi là thanh toán qua ngân hàng hay không để xử lý theo quy định. Trường hợp Chi nhánh Công ty cổ phần đầu tư thương mại Thành Tài tại Sa Đéc qua kiểm tra xác định không đủ điều kiện để được áp dụng phương pháp khấu trừ thuế GTGT thì cơ quan thuế thực hiện ấn định số thuế phải nộp và ra thông báo chuyển sang phương pháp tính thuế thích hợp.

Tổng cục Thuế trả lời để Cục Thuế tỉnh Đồng Tháp biết và hướng dẫn đơn vị thực hiện./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Vụ: PC, CS (TCT);
- Lưu: VT, KK (2b).

TL. TỔNG CỤC TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ KÊ KHAI VÀ KẾ TOÁN THUẾ




Phạm Quốc Thái

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 2711/TCT-KK về khấu trừ thuế giá trị gia tăng do Tổng cục Thuế ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


5.848

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.215.182.81