Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 7092/BKHĐT-QLKKT năm 2014 về thủ tục chuyển đổi thành doanh nghiệp chế xuất do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành

Số hiệu: 7092/BKHĐT-QLKKT Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Kế hoạch và Đầu tư Người ký: Trần Duy Đông
Ngày ban hành: 10/10/2014 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

BỘ KẾ HOẠCH VÀ ĐẦU TƯ
--------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 7092/BKHĐT-QLKKT
V/v thủ tục chuyển đổi thành doanh nghiệp chế xuất

Hà Nội, ngày 10 tháng 10 năm 2014

 

Kính gửi: Công ty TNHH CMS Vina
(Lô 10A, KCN Quang Minh, huyện Mê Linh, Hà Nội)

Phúc đáp văn bản số 09-2014/CMS ngày 02/10/2014 của Công ty TNHH CMS Vina đề nghị hướng dẫn thủ tục chuyển đổi thành doanh nghiệp chế xuất, Bộ Kế hoạch và Đầu tư có ý kiến như sau:

1. Theo quy định tại khoản 6, Điều 2 Nghị định 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 của Chính phủ quy định về khu công nghiệp, khu chế xuất và khu kinh tế và khoản 9, Điều 1 Nghị định 164/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ về việc sửa đổi, bổ sung một số điều của Nghị định 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 của Chính phủ, doanh nghiệp chế xuất là doanh nghiệp được thành lập và hoạt động trong khu chế xuất hoặc doanh nghiệp xuất khẩu toàn bộ sản phẩm hoạt động trong khu công nghiệp, khu kinh tế. Khu chế xuất hoặc doanh nghiệp chế xuất được ngăn cách với lãnh thổ bên ngoài bằng hệ thống tường rào, có cổng và cửa ra, vào, bảo đảm điều kiện cho sự kiểm tra, giám sát, kiểm soát của cơ quan hải quan và các cơ quan chức năng có liên quan.

Do vậy, căn cứ các quy định nêu trên, doanh nghiệp được phép chuyển đổi hoạt động theo loại hình doanh nghiệp chế xuất và lập hồ sơ điều chỉnh Giấy chứng nhận đầu tư nộp cho Ban quản lý các khu công nghiệp và chế xuất Hà Nội để được xem xét và giải quyết theo quy định của pháp luật về đầu tư.

2. Sau khi được phép chuyển đổi sang hoạt động theo loại hình doanh nghiệp chế xuất, Công ty TNHH CMS Vina phải tuân thủ các quy định hiện hành về hoạt động của doanh nghiệp chế xuất, thực hiện các thủ tục hải quan, thuế liên quan theo quy định của pháp luật về hải quan, thuế xuất, nhập khẩu, thuế giá trị gia tăng.

Công ty chỉ được hoạt động theo loại hình doanh nghiệp chế xuất kể từ thời điểm Công ty được Ban quản lý các khu công nghiệp và chế xuất Hà Nội cấp Giấy chứng nhận đầu tư điều chỉnh chấp thuận cho Công ty chuyển đổi hoạt động theo loại hình doanh nghiệp chế xuất.

3. Khoản 9, Điều 1 Nghị định 164/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ quy định doanh nghiệp chế xuất được cấp Giấy phép kinh doanh hoạt động mua bán hàng hóa và các hoạt động liên quan trực tiếp đến mua bán hàng hóa tại Việt Nam phải thành lập chi nhánh riêng nằm ngoài doanh nghiệp chế xuất, khu chế xuất để thực hiện hoạt động này.

Theo quy định nêu trên doanh nghiệp chế xuất phải thành lập chi nhánh riêng nằm ngoài doanh nghiệp chế xuất, khu chế xuất để thực hiện quyền xuất khẩu, quyền nhập khẩu, quyền phân phối.

Hiện nay, Thủ tướng Chính phủ đang giao Bộ Tài chính chủ trì, phối hợp với Bộ Kế hoạch và Đầu tư và Bộ Công Thương hướng dẫn thực hiện quy định nêu trên, kể cả vị trí đặt chi nhánh. Sau khi có hướng dẫn, đề nghị Quý Công ty thực hiện theo quy định chung.

4. Hiện nay, pháp luật hiện hành chưa có quy định chi nhánh doanh nghiệp hoạt động theo quy chế doanh nghiệp chế xuất do đó đề nghị Quý Công ty thực hiện theo các quy định tại khoản 6, Điều 2 Nghị định 29/2008/NĐ-CP ngày 14/3/2008 của Chính phủ và khoản 9, Điều 1 Nghị định 164/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013 của Chính phủ.

Trên đây là một số ý kiến của Bộ Kế hoạch và Đầu tư để Quý Công ty biết và thực hiện.

 

 

TL. BỘ TRƯỞNG
VỤ TRƯỞNG VỤ QUẢN LÝ CÁC KHU KINH TẾ




Trần Duy Đông

 

 

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 7092/BKHĐT-QLKKT năm 2014 về thủ tục chuyển đổi thành doanh nghiệp chế xuất do Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.977

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 18.206.12.79