Từ khoá: Số Hiệu, Tiêu đề hoặc Nội dung ngắn gọn của Văn Bản...

Đăng nhập

Quên mật khẩu?   Đăng ký mới
Đăng nhập bằng Google

Công văn 3479/LĐTBXH-BHXH năm 2018 về tiền lương làm căn cứ đóng Bảo hiểm xã hội đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

Số hiệu: 3479/LĐTBXH-BHXH Loại văn bản: Công văn
Nơi ban hành: Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội Người ký: Lê Quân
Ngày ban hành: 22/08/2018 Ngày hiệu lực: Đã biết
Tình trạng: Đã biết

Tiền lương đóng BHXH của cán bộ xã không chuyên trách

Đây là nội dung được hướng dẫn tại Công văn 3479/LĐTBXH-BHXH của Bộ LĐ-TB&XH về tiền lương làm căn cứ đóng BHXH đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn.

Theo đó, Khoản 1 Điều 89 của Luật Bảo hiểm xã hội quy định: Tiền lương tháng đóng BHXH đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn là mức lương cơ sở.

Tuy nhiên hiện nay, một số địa phương đang thực hiện đóng BHXH bắt buộc đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn chưa phù hợp với quy định của Luật nêu trên.

Cụ thể là đóng dựa trên mức phụ cấp được hưởng mà khác với mức lương cơ sở (bằng 800.000 đồng/tháng; 0,9 lần hoặc 1,2 lần mức lương cơ sở).

Vì vậy, Bộ LĐ-TB&XH đề nghị BHXH Việt Nam chỉ đạo BHXH các tỉnh phối hợp với với UBND xã, phường, thị trấn và các cơ quan chức năng ở địa phương để thực hiện việc đóng, thu theo đúng quy định.

Công văn 3479/LĐTBXH-BHXH được ban hành ngày 22/8/2018.

BỘ LAO ĐỘNG - THƯƠNG BINH VÀ XÃ HỘI
-------

CỘNG HÒA XÃ HỘI CHỦ NGHĨA VIỆT NAM
Độc lập - Tự do - Hạnh phúc
---------------

Số: 3479/LĐTBXH-BHXH
V/v tiền lương làm căn cứ đóng BHXH đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn

Hà Nội, ngày 22 tháng 8 năm 2018

 

Kính gửi: Bảo hiểm xã hội Việt Nam

Trả lời Công văn số 2880/BHXH-BT ngày 03 tháng 8 năm 2018 của Bảo hiểm xã hội Việt Nam về việc giải quyết vướng mắc về đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn, Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội có ý kiến như sau:

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 89 của Luật Bảo hiểm xã hội thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn là mức lương cơ sở.

Theo phản ánh của Bảo hiểm xã hội Việt Nam tại Công văn số 2880/BHXH-BT nêu trên thì việc một số địa phương đang thực hiện đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn dựa trên mức phụ cấp được hưởng mà khác với mức lương cơ sở (bằng 800.000 đồng/tháng; 0,9 lần hoặc 1,2 lần mức lương cơ sở) là chưa phù hợp với quy định của Luật Bảo hiểm xã hội.

Đề nghị Bảo hiểm xã hội Việt Nam chỉ đạo Bảo hiểm xã hội các tỉnh, thành phố chủ động phối hợp với Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn và các cơ quan chức năng ở địa phương để thực hiện việc đóng, thu bảo hiểm xã hội đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn theo đúng quy định của Luật Bảo hiểm xã hội./.

 

 

Nơi nhận:
- Như trên;
- Bộ trưởng (để báo cáo);
- Các Bộ: Nội vụ, Tài chính;
- Văn phòng Chính phủ;
- Vụ Pháp chế;
- Lưu: VT, BHXH (2).

KT. BỘ TRƯỞNG
THỨ TRƯỞNG




Lê Quân

 

Văn bản này chưa cập nhật nội dung Tiếng Anh

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


Công văn 3479/LĐTBXH-BHXH năm 2018 về tiền lương làm căn cứ đóng Bảo hiểm xã hội đối với người hoạt động không chuyên trách ở xã, phường, thị trấn do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội ban hành

Bạn Chưa Đăng Nhập Thành Viên!


Vì chưa Đăng Nhập nên Bạn chỉ xem được Thuộc tính của văn bản.
Bạn chưa xem được Hiệu lực của Văn bản, Văn bản liên quan, Văn bản thay thế, Văn bản gốc, Văn bản tiếng Anh,...


Nếu chưa là Thành Viên, mời Bạn Đăng ký Thành viên tại đây


2.956

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn
DMCA.com Protection Status

IP: 3.226.122.74