Người lao động có phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề khi nghỉ việc?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Lê Trương Quốc Đạt
05/08/2022 14:29 PM

Sau khi tham gia đào tạo nghề thì tôi cảm thấy không phù hợp và muốn chấm dứt hợp đồng, vậy tôi có phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề không? - Đây là câu hỏi của anh Vinh ở Vũng Tàu.

Người lao động có phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề khi nghỉ việc?

Người lao động có phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề khi nghỉ việc?

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Chi phí đào tạo nghề gồm những khoản nào?

Theo khoản 3 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 quy định về chi phí đào tạo nghề như sau:

Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế, bảo hiểm thất nghiệp cho người học trong thời gian đi học. 

Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian đào tạo.

2. Có bắt buộc ký hợp đồng đào tạo nghề?

Theo khoản 1 và khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 quy định về hợp đồng đào tạo nghề như sau:

- Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

- Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

+ Nghề đào tạo;

+ Địa điểm, thời gian và tiền lương trong thời gian đào tạo;

+ Thời hạn cam kết phải làm việc sau khi được đào tạo;

+ Chi phí đào tạo và trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

+ Trách nhiệm của người sử dụng lao động;

+ Trách nhiệm của người lao động.

3. Người lao động có phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề khi nghỉ việc?

3.1. Hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động chấm dứt hợp đồng trái pháp luật

Theo khoản 3 Điều 40 Bộ luật Lao động 2019 thì người lao động phải hoàn trả chi phí đào tạo nghề khi đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trái pháp luật.

Theo đó, tại Điều 35 Bộ luật Lao động 2019 quy định quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động của người lao động như sau:

- Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động nhưng phải báo trước cho người sử dụng lao động như sau:

+ Ít nhất 45 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn;

+ Ít nhất 30 ngày nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn từ 12 tháng đến 36 tháng;

+ Ít nhất 03 ngày làm việc nếu làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn có thời hạn dưới 12 tháng;

+ Đối với một số ngành, nghề, công việc đặc thù thì thời hạn báo trước được thực hiện theo quy định của Chính phủ.

- Người lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động không cần báo trước trong trường hợp sau đây:

+ Không được bố trí theo đúng công việc, địa điểm làm việc hoặc không được bảo đảm điều kiện làm việc theo thỏa thuận, trừ trường hợp chuyển người lao động làm công việc khác so với hợp đồng lao động.

+ Không được trả đủ lương hoặc trả lương không đúng thời hạn, trừ trường hợp vì lý do bất khả kháng;

+ Bị người sử dụng lao động ngược đãi, đánh đập hoặc có lời nói, hành vi nhục mạ, hành vi làm ảnh hưởng đến sức khỏe, nhân phẩm, danh dự; bị cưỡng bức lao động;

+ Bị quấy rối tình dục tại nơi làm việc;

+ Lao động nữ mang thai phải nghỉ việc nếu có xác nhận của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh có thẩm quyền về việc tiếp tục làm việc sẽ ảnh hưởng xấu tới thai nhi;

+ Đủ tuổi nghỉ hưu theo quy định, trừ trường hợp các bên có thỏa thuận khác;

+ Người sử dụng lao động cung cấp thông tin không trung thực làm ảnh hưởng đến việc thực hiện hợp đồng lao động.

3.2. Hoàn trả chi phí đào tạo khi người lao động chấm dứt hợp đồng lao động đúng luật

Theo quy định tại khoản 2 Điều 62 Bộ luật Lao động 2019 thì trong nội dung bắt buộc của hợp đồng học nghề có quy định về trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo.

Vì thế, khi chấm dứt hợp đồng lao động đúng pháp luật nhưng trong hợp đồng có sự thoả thuận giữa người sử dụng lao động và người lao động về hoàn trả chi phí đào tạo thì người lao động có trách nhiệm thực hiện theo thỏa thuận.

>>> Xem thêm: Khi nào người lao động sẽ phải ký hợp đồng đào tạo nghề? Thời hạn tối đa của hợp đồng đào tạo nghề trong bao lâu?

Công ty có được cho người lao động nghỉ việc trước thời điểm họ xin nghỉ không? Đã nộp đơn xin nghỉ việc nhưng đổi ý không muốn nghỉ nữa thì có được không?

Người lao động tự ý nghỉ việc thì phải bồi thường bao nhiêu tiền cho công ty?

Quốc Đạt

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 30,037

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn