Chế độ phụ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
26/03/2022 10:51 AM

Trong một số trường hợp, thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ sẽ kéo dài. Vậy chế độ phụ cấp thêm trong trường hợp kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ được quy định như thế nào?

Chế độ phụ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ

Chế độ phụ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ (Ảnh minh họa)

1. Thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ

Theo quy định tại khoản 1 Điều 21 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015, thời hạn phục vụ tại ngũ trong thời bình của hạ sĩ quan, binh sĩ là 24 tháng.

2. Trường hợp, thời hạn kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ

Ngoài thời gian 24 tháng thì Bộ trưởng Bộ Quốc phòng được quyết định kéo dài thời hạn phục vụ tại ngũ của hạ sĩ quan, binh sĩ nhưng không quá 06 tháng trong trường hợp sau đây:

- Để bảo đảm nhiệm vụ sẵn sàng chiến đấu;

- Đang thực hiện nhiệm vụ phòng, chống thiên tai, dịch bệnh, cứu hộ, cứu nạn.

(khoản 2 Điều 21 Luật Nghĩa vụ quân sự 2015)

3. Chế độ phụ cấp thêm do kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ

Ngoài chế độ phụ cấp quân hàm được hưởng theo quy định, hạ sĩ quan, binh sĩ phục vụ tại ngũ, được Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quyết định kéo dài thời gian phục vụ tại ngũ thì từ tháng thứ hai mươi lăm trở đi, hàng tháng được hưởng thêm 250% phụ cấp quân hàm hiện hưởng. Cách tính hưởng như sau:

Phụ cấp được hưởng từ tháng thứ 25 trở đi

=

Phụ cấp quân hàm hiện hưởng

+

(Phụ cấp quân hàm hiện hưởng

x

250%)

Lưu ý: Khoản phụ cấp thêm này không áp dụng đối với hạ sĩ quan, binh sĩ đang chờ chuyển chế độ quân nhân chuyên nghiệp, công nhân, viên chức quốc phòng; chờ đi học, dự thi tuyển sinh; đang học ở các học viện, nhà trường trong, ngoài Quân đội và các trường hợp khác.

(Khoản 1 Điều 4 Nghị định 27/2016/NĐ-CP, Điều 4 Thông tư 95/2016/TT-BQP)

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 835

Bài viết về

lĩnh vực Bộ máy hành chính

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn