Có được ủy quyền khiếu nại không?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
25/03/2022 11:21 AM

Khiếu nại là việc cá nhân, tổ chức đề nghị cá nhân, tổ chức có thẩm quyền xem xét lại quyết định hành chính, hành vi hành chính,... Tuy nhiên, trong trường hợp cá nhân bị xâm phạm bởi quyết định hành chính, hành vi hành chính không thể tự mình khiếu nại thì có thể ủy quyền cho người khác khiếu nại thay được không?

Có được ủy quyền khiếu nại không?

Có được ủy quyền khiếu nại không? (Ảnh minh họa)

1. Có được ủy quyền khiếu nại không?

Theo quy định tại khoản 1 Điều 12 Luật Khiếu nại 2011 và Điều 5 Nghị định 124/2020/NĐ-CP thì người khiếu nại có thể ủy quyền khiếu nại trong các trường hợp sau:

- Trường hợp người khiếu nại ốm đau, già yếu, có nhược điểm về thể chất hoặc vì lý do khách quan khác mà không thể tự mình khiếu nại thì được ủy quyền cho cha, mẹ, vợ, chồng, anh, chị, em ruột, con đã thành niên hoặc người khác có năng lực hành vi dân sự đầy đủ để thực hiện việc khiếu nại;

- Người khiếu nại được ủy quyền cho luật sư khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

- Trường hợp người khiếu nại là người được trợ giúp pháp lý theo quy định của pháp luật thì được ủy quyền cho trợ giúp viên pháp lý khiếu nại để bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của mình.

2. Một số lưu ý về ủy quyền khiếu nại

- Việc ủy quyền tại mục (1) phải thực hiện bằng văn bản và được chứng thực hoặc công chứng.

- Văn bản ủy quyền khiếu nại được thực hiện theo mẫu tại mục (3).

- Người ủy quyền được ủy quyền khiếu nại cho một người hoặc nhiều người về các nội dung ủy quyền khác nhau nhưng không được ủy quyền một nội dung cho nhiều người thực hiện.

3. Mẫu giấy ủy quyền khiếu nại

Mẫu giấy ủy quyền khiếu nại được quy định tại Nghị định 124/2020/NĐ-CP.

Giấy ủy quyền khiếu nại

Diễm My

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 7,314

Bài viết về

lĩnh vực Thủ tục tố tụng

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn