Vứt khẩu trang không đúng nơi quy định sẽ bị phạt nặng

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
03/08/2020 11:44 AM

"Xin hỏi cá nhân có hành vi vứt khẩu trang y tế (đợt dịch covid-19 này được sử dụng rất nhiều) đã qua sử dụng ra đường, hè phố, không đúng nơi quy định tại nơi công cộng thì bị phạt như thế nào?" - Minh Hằng (minhhang****@gmail.com).

Vứt khẩu trang không đúng nơi quy định sẽ bị phạt nặng

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Điểm c, d Khoản 1 Điều 20 Nghị định 155/2016/NĐ-CP quy định như sau:

"c) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải, bỏ rác thải sinh hoạt không đúng nơi quy định tại khu chung cư, thương mại, dịch vụ hoặc nơi công cộng, trừ vi phạm quy định tại điểm d khoản này;

d) Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng đối với hành vi vứt, thải rác thải sinh hoạt trên vỉa hè, đường phố hoặc vào hệ thống thoát nước thải đô thị hoặc hệ thống thoát nước mặt trong khu vực đô thị."

Như vậy, người có hành vi vứt, thải bỏ khẩu trang y tế đã sử dụng không đúng nơi quy định tại nơi công cộng có thể bị phạt tiền tối đa đến 5 triệu đồng; nếu vứt ra vỉa hè, đường phố có thể bị phạt tối đa đến 7 triệu đồng.

Thanh Lợi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,794

Bài viết về

Cập nhật mới nhất về tình hình Covid-19

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn