Đi bệnh viện khác nơi đã đăng ký trên thẻ BHYT: Vẫn đúng tuyến trong 6 trường hợp

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
04/01/2021 08:17 AM

Bộ Y tế ban hành Thông tư 30/2020/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật Bảo hiểm y tế.

Theo đó, quy định 06 trường hợp được xác định là đi khám chữa bệnh đúng tuyến; trong đó có những trường hợp được xác định là đúng tuyến dù đi KCB khác nơi đã đăng ký KCB ban đầu ghi trên thẻ BHYT sau đây:

(1) Có thẻ BHYT đăng ký KCB ban đầu tại cơ sở KCB tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện đi KCB tại trạm y tế tuyến xã hoặc phòng khám đa khoa hoặc bệnh viện tuyến huyện khác trong cùng địa bàn tỉnh.

(2) Đi cấp cứu tại bất kỳ bệnh viện nào trên phạm vi toàn quốc khác nơi đăng ký KCB ban đầu

(3) Được chuyển tuyến KCB BHYT theo quy định, bao gồm:

- Được chuyển tuyến theo quy định tại Điều 10 và Điều 11 Thông tư 40/2015/TT-BYT ngày 16/11/2015.

 - Được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 3 Điều 14 Nghị định 146/2018/NĐ-CP ngày 17/10/2018.

- Được chuyển tuyến theo quy định tại khoản 2 Điều 6 Thông tư 04/2016/TT-BYT ngày 26/2/2016.

(4) Có giấy tờ chứng minh đang ở tại địa phương khác trong thời gian đi công tác, làm việc lưu động, học tập trung theo các hình thức đào tạo, chương trình đào tạo, tạm trú và KCB ban đầu tại cơ sở KCB cùng tuyến hoặc tương đương với cơ sở đăng ký KCB ban đầu ghi trên thẻ BHYT.

(5) Người có giấy hẹn khám lại trong trường hợp đã được chuyển tuyến.

(6) Người đã hiến bộ phận cơ thể của mình phải điều trị ngay sau khi hiến bộ phận cơ thể tại bệnh viện khác nơi đăng ký KCB ban đầu.

Thông tư 30/2020/TT-BYT có hiệu lực ngày 01/03/2021.

Thùy Dương

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 78,182

Bài viết về

lĩnh vực Y tế

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn