06 điều kiện để được cấp giấy xác nhận giới tính mới (Đề xuất)

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
17/05/2024 16:01 PM

Cho tôi hỏi, những điều kiện để được cấp giấy xác nhận giới tính mới được đề xuất thế nào tại Dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính? - Anh Hiếu (Hà Nội).

06 điều kiện để được cấp giấy xác nhận giới tính mới (Hình từ internet)

1. Quy định về giấy xác nhận giới tính mới mới

Căn cứ Điều 23 Dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính có quy định về giấy xác nhận giới tính mới.

- Đối tượng được cấp giấy xác nhận giới tính, nơi cấp giấy xác nhận giới tính được quy định như sau:

+ Người đã thực hiện can thiệp y học để chuyển đổi giới tính theo quy định của Dự thảo Luật được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi thực hiện can thiệp y học cấp giấy xác nhận giới tính mới.

+ Người đã thực hiện can thiệp y học để chuyển đổi giới tính trước ngày Dự thảo Luật có hiệu lực được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi xác nhận đã có can thiệp y học với thời gian và mức độ đạt được như quy định ở Điều 24 của Dự thảo Luật thì được cấp giấy xác nhận giới tính mới.

- Giấy xác nhận giới tính mới bao gồm các thông tin cơ bản sau đây:

+ Họ và tên của người đã can thiệp y học để chuyển đổi giới tính; thông tin về giấy tờ tùy thân của người đã can thiệp y học, bao gồm số định danh công dân hoặc số giấy khai sinh, nơi cấp, ngày cấp; tình trạng hôn nhân là độc thân;

+ Giới tính trước khi can thiệp y học;

+ Giới tính sau khi can thiệp y học.

2. Thời điểm cấp giấy xác nhận giới tính mới

Căn cứ Điều 24 Dự thảo Luật có quy định thời điểm cấp giấy xác nhận giới tính mới

Thời điểm cấp giấy xác nhận giới tính mới cho những người chuyển đổi giới tính quy theo các phương pháp theo quy định tại khoản 1,2,3,4 Điều 8 của Dự thảo Luật là thời điểm kết thúc quá trình can thiệp y học để chuyển đổi giới tính với thời gian và mức độ can thiệp y học được cho là đạt như sau:

- Về thời điểm để đánh giá mức độ:

+ Đối với phương pháp sử dụng nội tiết tố sinh dục là 12 tháng kể từ ngày đầu tiên sử dụng nội tiết tố sinh dục;

+ Đối với phương pháp có phẫu thuật quy định tại khoản 2, khoản 3 và khoản 4 Điều 8 của Dự thảo Luật được thực hiện ngay sau khi kết thúc phẫu thuật.

- Mức độ can thiệp y học được cho là đạt khi hết bức bối giới và có cảm nhận hài lòng, dễ chịu, thích thú, hạnh phúc với giới tính mới.

Đối với phương pháp quy định tại khoản 5 Điều 8 của Dự thảo Luật được thực hiện theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

Ngoài ra, tại Điều 27 Dự thảo Luật quy định đăng ký hộ tịch và thay đổi thông tin giới tính, thông tin khác của người chuyển đổi giới tính trên các giấy tờ pháp lý có liên quan như sau:

- Giấy xác nhận giới tính mới là căn cứ để cơ quan đăng ký hộ tịch thực hiện thay đổi hộ tịch của cho người chuyển đổi giới tính.

- Bộ trưởng Bộ Tư pháp quy định cụ thể hồ sơ, thủ tục thay đổi giới tính trong các giấy tờ hộ tịch cho người chuyển đổi giới tính.

- Việc thay đổi thông tin giới tính, thông tin khác của người chuyển đổi giới tính trên các giấy tờ pháp lý có liên quan như căn cước công dân, văn bằng, chứng chỉ, quyền sở hữu tài sản và các giấy tờ pháp lý khác thực hiện theo quy định của pháp luật có liên quan.

3. 06 điều kiện để được cấp giấy xác nhận giới tính mới

Căn cứ khoản 1 Điều 25 Dự thảo Luật quy định các điều kiện để được cấp giấy xác nhận giới tính:

- Là công dân Việt Nam đủ 18 tuổi;

- Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

- Độc thân;

- Cam kết sống với giới tính đã được chuyển đổi;

- Đã can thiệp y học để chuyển đổi giới tính;

- Không thuộc trường hợp đang chấp hành án treo, cải tạo không giam giữ, hình phạt hình sự bổ sung như cấm đi khỏi nơi cư trú;

Ngoài ra, tại khoản 2 Điều 25 Dự thảo Luật quy định hồ sơ đề nghị cấp giấy xác nhận giới tính mới như sau:

- Bản sao có công chứng của một trong các giấy tờ sau: hộ chiếu, căn cước công dân hoặc giấy tờ tùy thân khác.

- Lý lịch tư pháp;

- Giấy xác nhận theo quy định của pháp luật tình trạng hôn nhân là độc thân;

- Đơn cam kết sống với giới tính đã được chuyển đổi;

- Giấy xác nhận đã can thiệp y học để chuyển đổi giới tính.

Xem thêm nội dung tại Dự thảo Luật Chuyển đổi giới tính.

Nguyễn Minh Khôi

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 457

Bài viết về

lĩnh vực Hộ tịch – Cư trú – Quyền dân sự

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn