Cầm cố CCCD/CMND bị phạt bao nhiêu tiền?

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Như Mai
06/01/2022 08:28 AM

Trước đây chỉ có quy định xử phạt hành vi thế chấp CMND, nhưng giờ đây, cầm cố CMND/CCCD cũng sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính theo Nghị định 144/2021/NĐ-CP ngày 31/12/2021 của Chính phủ. Cụ thể như sau:

Cầm cố CCCD/CMND bị phạt bao nhiêu tiền?

Cầm cố CCCD/CMND bị phạt bao nhiêu tiền? (Hình từ Internet)

Theo khoản 4 Điều 10 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, phạt tiền từ 04 triệu đồng đồng đến 06 triệu đồng đối với hành vi thế chấp, cầm cố, nhận cầm cố Giấy CMND, CMND/CCCD.

(Nghị định 167/2013/NĐ-CP trước đây không quy định mức phạt đối với hành vi cầm cố và nhận cầm cố CMND/CCCD).

Ngoài ra, vi phạm quy định về cấm cố, nhận cầm cố CMND/CCCD còn bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung và biện pháp khắc phục hậu quả như sau:

- Hình thức xử phạt bổ sung: tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính. (khoản 5 Điều 10)

- Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được nhờ thực hiện hành vi vi phạm hành chính đó. (Khoản 6 Điều 10)

* Một số hành vi khác về CMND/CCCD có cùng mức phạt từ 04 triệu đến 06 triệu đồng gồm:

- Làm giả Giấy CMND, CMND/CCCD hoặc Giấy xác nhận số CMND nhưng không bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

- Sử dụng Giấy CMND, CMND/CCCD hoặc Giấy xác nhận số CMND giả;

(Theo khoản 3 Điều 9 Nghị định 167/2013/NĐ-CP, mức phạt đối với hành vi làm giả, sử dụng CMND/CCCD giả chỉ bị phạt từ 02 triệu đồng đến 04 triệu đồng).

- Mua, bán, thuê, cho thuê Giấy CMND, CMND/CCCD;

- Mượn, cho mượn Giấy CMND, CMND/CCCD để thực hiện hành vi trái quy định của pháp luật.

(Hành vi thuê, mượn; cho thuê, cho mượn CMND/CCCD để thực hiện hành vi trái pháp luật trước đây chỉ bị phạt từ 01 triệu đồng đến 02 triệu đồng).

Nghị định 144/2021/NĐ-CP có hiệu lực từ ngày 01/01/2022 và thay thế Nghị định 167/2013/NĐ-CP.

Như Mai

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 26,385

Chính sách khác

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn