12/07/2023 15:53

Sử dụng biển số xe giả tham gia giao thông sẽ bị xử lý thế nào?

Sử dụng biển số xe giả tham gia giao thông sẽ bị xử lý thế nào?

Tôi thấy ngày càng nhiều vụ giả biển số, che biển…, vậy đối với các hành vi này thì sẽ bị xử lý như thế nào? Hoàng Trần – Vĩnh Long.

Chào anh, ban biên tập xin giải đáp như sau:

Xem thêmCha, mẹ giao xe cho con chưa đủ tuổi lái xe bị xử lý như thế nào?

Cảnh sát giao thông có được “núp” để bắn tốc độ?

1. Sử dụng biển số xe giả tham gia giao thông sẽ bị xử lý thế nào?

1.1 Xử lí hành vi sử dụng biển số xe giả đối với ô tô

Theo quy định tại khoản 6 Điều 16 Nghị định 100/2019/ND-CP về xử phạt người điều khiển xe ô tô vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông, như sau:

Phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Điều khiển xe gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc);

….

- Điều khiển xe không gắn đủ biển số hoặc gắn biển số không đúng vị trí; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển (kể cả rơ moóc và sơ mi rơ moóc).

Đồng thời, theo quy định tại khoản 8 Điều 16 Nghị định 100/2019/ND-CP, ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung:

- Bị tịch thu Giấy chứng nhận, tem kiểm định an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường, Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định hoặc bị tẩy xóa;

- Bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 tháng đến 03 tháng.

1.2 Xử lí hành vi sử dụng biển số xe giả đối với mô tô, gắn máy

Theo quy định tại Điểm m Khoản 34 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP và khoản 2 Điều 17 Nghị định 100/2019/ND-CP về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy vi phạm quy định về điều kiện của phương tiện khi tham gia giao thông, như sau:

- Phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

- Điều khiển xe không có Giấy đăng ký xe theo quy định hoặc sử dụng Giấy đăng ký xe đã hết hạn sử dụng;

- Sử dụng Giấy đăng ký xe đã bị tẩy xóa; sử dụng Giấy đăng ký xe không đúng số khung, số máy của xe hoặc không do cơ quan có thẩm quyền cấp;

- Điều khiển xe không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số); gắn biển số không đúng với Giấy đăng ký xe hoặc gắn biển số không do cơ quan có thẩm quyền cấp.

- Điều khiển xe gắn biển số không đúng quy định; gắn biển số không rõ chữ, số; gắn biển số bị bẻ cong, bị che lấp, bị hỏng; sơn, dán thêm làm thay đổi chữ, số hoặc thay đổi màu sắc của chữ, số, nền biển.

Đồng thời, ngoài việc bị phạt tiền, người điều khiển xe thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng các hình thức xử phạt bổ sung:

- Bị tịch thu Giấy đăng ký xe, biển số không đúng quy định hoặc bị tẩy xóa.

Ngoài ra, tại điểm e khoản 1 Điều 3 Luật xử lí vi phạm hành chính 2012 về nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính:

Đối với cùng một hành vi vi phạm hành chính thì mức phạt tiền đối với tổ chức bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

Như vậy, đối với hành vi sử dụng biển số xe giả tham gia giao thông đối với ô tô phạt tiền từ 4.000.000 đồng đến 6.000.000 đồng; đối với xe máy phạt tiền từ 800.000 đồng đến 1.000.000 đồng. Ngoài ra, đối với tổ chức thì mức phạt tiền bằng 02 lần mức phạt tiền đối với cá nhân.

2. Sử dụng biển số giả có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự

Theo quy định tại khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ 2008, xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Theo quy định tại Thông tư 58/2020/TT-BCA, chỉ các cơ quan sau mới được cấp biển số xe: Cục Cảnh sát giao thông; Phòng Cảnh sát giao thông, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ - đường sắt, Phòng Cảnh sát giao thông đường bộ Công an tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương; Công an cấp huyện.

Theo quy định tại Điều 341 Bộ luật Hình sự 2015 về tội làm giả con dấu, tài liệu của cơ quan, tổ chức; tội sử dụng con dấu hoặc tài liệu giả của cơ quan, tổ chức:

- Người nào làm giả con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác của cơ quan, tổ chức hoặc sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ giả thực hiện hành vi trái pháp luật, thì bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 02 năm đến 05 năm:

+ Có tổ chức;

+ Phạm tội 02 lần trở lên;

+ Làm từ 02 đến 05 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác;

+ Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm ít nghiêm trọng hoặc tội phạm nghiêm trọng;

+ Thu lợi bất chính từ 10.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng;

+ Tái phạm nguy hiểm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

+ Làm 06 con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác trở lên;

+ Sử dụng con dấu, tài liệu hoặc giấy tờ khác thực hiện tội phạm rất nghiêm trọng hoặc tội phạm đặc biệt nghiêm trọng;

+ Thu lợi bất chính 50.000.000 đồng trở lên.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”.

Như vậy, người có hành vi sử dụng biển số xe giả bên cạnh việc bị xử phạt vi phạm hành chính còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự phạt tù lên đến 07 năm.

Xem thêm: Vượt đèn đỏ để nhường đường cho xe cứu thương thì có bị phạt?

Nguyễn Ngọc Trầm
6379

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@thuvienphapluat.vn