Không ký hợp đồng mới vẫn phải trả 100% lương

07/05/2016 17:12 PM

Anh Khưu Hán Văn (Email: khvan92@gmail.com) thắc mắc về việc doanh nghiệp không ký hợp đồng mới như sau:

Hiện nay tôi làm cho doanh nghiệp, hợp đồng lao động của tôi đã hết hạn từ ngày 30/12/2015 (đến nay vẫn chưa được ký hợp đồng lao động mới) và mức lương hiện hưởng của tôi chỉ khoảng 2.8 triệu đồng (85% lương), khi tôi đến thắc mắc với bộ phận nhân sự thì được trả lời là doanh nghiệp đang xem xét có ký tiếp hợp đồng với tôi hay không nên chưa ký hợp đồng mới (tôi đã ký hợp đồng lao động với doanh nghiệp 2 lần trước đó thời hạn 3 tháng và 12 tháng với mức lương 85%). Xin anh (chị) luật sư tư vấn cho tôi doanh nghiệp làm đúng hay sai? Và nếu tôi làm việc không có hợp đồng mới thì tôi được nhận 100% lương hay không?

Trả lời:

Chào anh! Với câu hỏi của anh, Luật sư Cao Sỹ Nghị – Đoàn luật sư TP.Hồ Chí Minh tư vấn cho anh như sau:

luật sư cao sỹ nghị

Ls. Cao Sỹ Nghị

Trường hợp này doanh nghiệp đã làm sai quy định. Theo Khoản 2 Điều 22 Bộ luật lao động 2012 thì bạn đang có hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

Pháp luật cũng quy định bạn có quyền được hưởng 100% lương trong trường hợp này. 

MỌI VƯỚNG MẮC VỀ VẤN ĐỀ NÀY, VUI LÒNG GỬI TẠI ĐÂY, ĐỂ ĐƯỢC LUẬT SƯ TƯ VẤN CỤ THỂ.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 12,722

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn