Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Tiền lương làm việc theo ca vào ngày lễ

15/04/2016 11:06 AM

Anh Lê Quốc Khánh (Email: khanhcr12061987@gmail.com) xin được Luật sư giải đáp về vấn đề sau:

Công ty mình có sắp xếp ca là việc (12 giờ mỗi ca), ca 1 từ 8:00 - 20:00, ca 2 từ 20:00 - 8:00 và luân phiên ngày nghỉ (mỗi 6 ngày làm việc sẽ nghỉ 1 ngày). Trường hợp công nhân làm ca 2 từ 20:00 đến 24:00 là ngày làm việc bình thường nhưng từ 00:00 đến 8:00 rơi vào ngày lễ thì khoảng thời gian này cần thanh toán thế nào, trả lương theo thời gian bình thường hay trả lưong theo ngày lễ?

Trả lời:

Chào anh! Với câu hỏi của anh, Luật sư Nguyễn Nhật Tuấn – Trưởng Văn phòng Luật sư Phú Vinh, Đoàn luật sư TP.HCM tư vấn cho anh như sau:

luật sư nguyễn nhật tuấn

Ls. Nguyễn Nhật Tuấn

Theo quy định tại Điều 104 Bộ luật lao động  thì thời giờ làm việc trong điều kiện bình thường không quá 8 giờ trong một ngày. Theo đó, nếu công ty bạn chia ca làm việc thì thời giờ làm việc mỗi ca cũng không được vượt quá 8 giờ. Như vậy, nếu chia ca thì phải là 3 ca chứ không thể 2 ca: Ca 1: 6:00 đến 14:00; ca 2: từ 14:00 đến 22:00 và ca 3 : từ 22:00 đến 6:00 giờ sáng hôm sau.

Việc chia 2 ca và thời giờ làm việc mỗi ca đến 12 giờ là vi phạm pháp luật lao động nếu không muốn nói là bóc lột sức lao động! nên đề nghị xem lại.

Ngoài ra, khi chia 3 ca như trên thì đối với ca 3 là thời gian làm việc vào ban để nên phải trả thêm 30% lương cho người lao động. Ngoài ra, nếu các ca làm việc này rơi vào ngày nghỉ hàng tuần, ngày lễ thì phải lương thêm giờ theo quy định tại điều 97 Bộ luật lao động.

MỌI VƯỚNG MẮC VỀ VẤN ĐỀ NÀY, VUI LÒNG GỬI TẠI ĐÂY, ĐỂ ĐƯỢC LUẬT SƯ TƯ VẤN CỤ THỂ.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 17,237

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn