Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Thời hạn báo trước khi hết hạn hợp đồng lao động?

28/01/2016 14:26 PM

Bạn Nguyễn Hoàng Oanh (Email: nguyenoanhmpct@yahoo.com) có thắc mắc như sau:

Hợp đồng lao động của tôi sẽ hết hạn vào ngày 17/02/2016 (Hợp đồng Công ty ký với tôi là 2 năm). Xin cho tôi hỏi: Nếu Công ty không ký hợp đồng với tôi nữa, mà muốn kết thúc hợp đồng với tôi thì phải báo trước cho tôi thời hạn là bao lâu? Thông báo bằng văn bản hay như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn! Với câu hỏi của bạn, Luật sư Nguyễn Đức Chánh – Giám đốc Công ty Luật TNHH Đức Chánh tư vấn như sau:

Luật sư nguyễn đức chánh

Luật sư Nguyễn Đức Chánh

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 36 Bộ luật lao động 2012 về Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động thì: “Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại Khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này"

Trường hợp của bạn là hết hạn hợp đồng chứ không phải là đơn phương chấm dứt hợp đồng nên không phải báo trước gì cả.




Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 13,204

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn