Cục Thuế làm việc cuối tuần để giải quyết tiền ghi nợ sử dụng đất

27/02/2021 15:25 PM

Ngày 26/02/2021, Tổng cục Thuế ban hành Công điện 02/CĐ-TCT về thực hiện thanh toán tiền sử dụng đất của cá nhân đã được ghi nợ trước ngày 01/03/2016.

Cục Thuế làm việc cuối tuần để giải quyết tiền ghi nợ sử dụng đất

Theo điểm a khoản 1 Điều 2 Nghị định 79/2019/NĐ-CP sửa đổi Điều 16 Nghị định 45/2014/NĐ-CP quy định về thu tiền sử dụng đất như sau:

“1. Hộ gia đình, cá nhân đã được ghi nợ tiền sử dụng đất trên Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật từng thời kỳ mà đến trước ngày Nghị định này có hiệu lực thi hành mà chưa thanh toán hết nợ tiền sử dụng đất thì thực hiện như sau:

a) Đối với hộ gia đình, cá nhân đã được ghi nợ tiền sử dụng đất trước ngày 01 tháng 3 năm 2016 thì tiếp tục thanh toán tiền sử dụng đất còn nợ theo chính sách và giá đất tại thời điểm cấp Giấy chứng nhận (hoặc theo số tiền ghi trên Giấy chứng nhận đã được xác định theo đúng quy định của pháp luật) đến hết ngày 28 tháng 02 năm 2021. Quy định này không áp dụng đối với số tiền sử dụng đất thanh toán nợ mà hộ gia đình, cá nhân đã nộp vào ngân sách nhà nước.

Kể từ ngày 01 tháng 3 năm 2021 trở về sau thì hộ gia đình, cá nhân phải thanh toán số tiền sử dụng đất còn nợ theo chính sách và giá đất tại thời điểm trả nợ.”

Vì thời hạn thanh toán tiền sử dụng đất (ngày 27-28/02/2021) là thời điểm cuối tuần, để đảm bảo quyền lợi của các hộ gia đình, cá nhân có thể thanh toán tiền sử đụng đất còn nợ trước ngày 01/3/2016. Tổng cục Thuế yêu cầu Cục thuế các tỉnh, thành phố:

Chỉ đạo các Chi cục Thuế trên địa bàn bố trí cán bộ, công chức làm việc cả ngày thứ bẩy (27/02/2021) và ngày chủ nhật (28/02/2021) để phối hợp với Văn phòng Đăng ký đất đai thực hiện theo quy định trên.

Xem chi tiết tại Công điện 02/CĐ-TCT ngày 26/02/2021.

Công điện 02/CĐ-TCT ngày 26/02/2021

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,004

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn