Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19

Đề xuất thời hạn cho vay tới 10 năm đối với hộ mới thoát nghèo

13/07/2020 10:24 AM

Hiện nay, theo Quyết định 28/2015/QĐ-TTg, thời hạn cho vay với hộ mới thoát nghèo do Ngân hàng Chính sách xã hội và hộ mới thoát nghèo thỏa thuận trên cơ sở chu kỳ sản xuất, kinh doanh và khả năng trả nợ của khách hàng nhưng không quá 05 năm.

Dự thảo Quyết định sửa đổi Quyết định 28/2015/QĐ-TTg

cho vay với hộ mới thoát nghèo

Đề xuất thời hạn cho vay đối với hộ mới thoát nghèo tới 10 năm (Ảnh minh họa)

Tuy nhiên, tại Dự thảo Quyết định sửa đổi Quyết định 28/2015/QĐ-TTg, đưa ra đề xuất tăng thời hạn cho vay với hộ mới thoát nghèo.

Cụ thể, thời hạn cho vay do Ngân hàng Chính sách xã hội và hộ mới thoát nghèo thỏa thuận trên cơ sở chu kỳ sản xuất, kinh doanh và khả năng trả nợ của khách hàng nhưng không quá 10 năm.

Đồng thời, Dự thảo cũng sửa khoản 1 Điều 10 (Điều khoản thi hành): "Quyết định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 05 tháng 9 năm 2015 và được thực hiện giải ngân đến hết ngày 31 tháng 12 năm 2020" thành "Quyết định này có hiệu lực thi hành kể từ ngày 05 tháng 9 năm 2015".

Như vậy, dự kiến sẽ tiếp tục thực hiện việc cho vay với hộ mới thoát nghèo sau ngày 31/12/2020 (thay vì thực hiện giải ngân đến hết ngày 31/12/2020 như Quyết định 28/2015/QĐ-TTg).

Dự kiến Quyết định này sẽ có hiệu lực thi hành kể từ ngày 01/01/2021.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 744

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn