Lịch nghỉ dịp Quốc khánh 2/9

05/08/2015 09:43 AM

Nhiều thành viên có hỏi: Lịch nghỉ dịp Quốc khánh 2/9 năm nay như thế nào? Được quy định tại văn bản nào?
>> Tiền lương, tiền thưởng dịp Quốc khánh 2015

Quốc khánh

Ảnh minh họa

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Tính đến hôm nay (5/8), chưa có văn bản nào hướng dẫn về việc hoán đổi ngày nghỉ trong dịp Quốc khánh 2/9/2015.

Mặt khác, Quốc khánh năm nay rơi vào giữa tuần (ngày Thứ 4) nên nhiều khả năng sẽ không được hoán đổi ngày nghỉ mà người lao động chỉ được nghỉ theo quy định tại Bộ luật Lao động 2012.

Căn cứ Điểm đ Khoản 1 Điều 115 Bộ luật Lao động 2012 thì dịp Quốc khánh năm nay người lao động sẽ được nghỉ 01 ngày (ngày 2/9).

Điều 115. Nghỉ lễ, tết - Bộ luật Lao động 2012

1. Người lao động được nghỉ làm việc, hưởng nguyên lương trong những ngày lễ, tết sau đây:

a) Tết Dương lịch 01 ngày (ngày 01 tháng 01 dương lịch);

b) Tết Âm lịch 05 ngày;

c) Ngày Chiến thắng 01 ngày (ngày 30 tháng 4 dương lịch);

d) Ngày Quốc tế lao động 01 ngày (ngày 01 tháng 5 dương lịch);

đ) Ngày Quốc khánh 01 ngày (ngày 02 tháng 9 dương lịch);

e) Ngày Giỗ Tổ Hùng Vương 01 ngày (ngày 10 tháng 3 âm lịch).

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 67,813

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn