Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Cấp mã thẻ BHYT tạm thời cho trẻ sinh ra chưa có giấy khai sinh

16/01/2021 10:16 AM

Nội dung này được quy định tại Thông tư 30/2020/TT-BYT hướng dẫn Nghị định 146/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật bảo hiểm y tế (có hiệu lực từ ngày 01/3/2021).

Cụ thể, theo khoản 1 Điều 10 Thông tư 30/2020/TT-BYT, trẻ sau khi sinh ra được hưởng quyền lợi BHYT nhưng chưa được cơ quan BHXH cấp thẻ BHYT do chưa làm thủ tục cấp giấy khai sinh thì cơ sở KCB ghi mã thẻ BHYT tạm thời, gồm các nội dung:

- Mã đối tượng: ghi ký hiệu là TE.

- Mã mức hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế: ghi ký hiệu là số 1.

- Mã tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương: ghi theo quy định tại Quyết định 124/2004/QĐ-TTg ngày 08/7/2004 nơi người mẹ hoặc người giám hộ hợp pháp cư trú hoặc nơi cơ sở khám bệnh, chữa bệnh đặt trụ sở đối với trường hợp trẻ sơ sinh không có người nhận hoặc bị bỏ rơi tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

- Mã định danh y tế: ghi theo quy định tại Quyết định 2153/QĐ-BYT ngày 25/05/2020.

Ví dụ: Mã thẻ tạm cho trẻ em khám bệnh, chữa bệnh, có mẹ cư trú tại Hà Nội, được mã hóa như sau: TE101, tiếp theo là mã định danh y tế (10 chữ số).

*Việc ghi tên trong hồ sơ bệnh án để khám bệnh, chữa bệnh và trích chuyển dữ liệu điện tử phục vụ quản lý và giám định, thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế đối với trẻ sơ sinh chưa có họ và tên thực hiện như sau:

- Nếu trẻ sơ sinh có mẹ hoặc cha: ghi theo họ và tên mẹ hoặc cha.

- Nếu trẻ sơ sinh không có mẹ hoặc cha nhưng có người giám hộ: ghi theo họ và tên người giám hộ.

- Nếu trẻ sơ sinh không có người nhận hoặc bị bỏ rơi tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh: ghi tên cơ sở khám bệnh, chữa bệnh nơi đang thực hiện việc điều trị cho trẻ.

Trung Tài

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,309

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn