Đề xuất từ 31/3/2021 chỉ phát hành thẻ ngân hàng gắn chip thay cho thẻ từ

21/12/2020 14:47 PM

Đây là nội dung nổi bật được đề cập tại dự thảo Thông tư sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 19/2016/TT-NHNN ngày 30/6/2016 quy định về hoạt động thẻ ngân hàng.

Thẻ ngân hàng gắn chip

Đề xuất từ 31/3/2021 chỉ phát hành thẻ ngân hàng gắn chip thay cho thẻ từ (Ảnh minh hoạ)

Theo đó, dự thảo sửa đổi, bổ sung khoản 2 Điều 27a; khoản 4 Điều 27b (đã được sửa đổi tại khoản 5 Điều 1 của Thông tư 41/2018/TT-NHNN ngày 28/12/2018 sửa đổi Thông tư 19/2016/TT-NHNN) như sau:

- Từ ngày 31/3/2021, các tổ chức phát hành thẻ thực hiện việc phát hành thẻ nội địa mới là thẻ chip (không phát hành thẻ nội địa mới là thẻ từ).

- Đến ngày 31/12/2021, 100% ATM và thiết bị chấp nhận thẻ tại điểm bán đang hoạt động tại Việt Nam của tổ chức thanh toán thẻ tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

Hiện hành, quy định đến ngày 31/12/2020, 100% ATM và thiết bị chấp nhận thẻ tại điểm bán đang hoạt động tại Việt Nam của tổ chức thanh toán thẻ tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa.

Như vậy, dự thảo Thông tư bắt buộc các tổ chức phát hành thẻ ngân hàng phải thực hiện chuyển đổi phát hành thẻ ngân hàng dạng chip hoàn toàn từ 31/3/2021.

Ngoài ra, dự thảo còn gia hạn thời hạn 100% ATM và thiết bị chấp nhận thẻ tại điểm bán đang hoạt động tại Việt Nam của tổ chức thanh toán thẻ tuân thủ Tiêu chuẩn cơ sở về thẻ chip nội địa thêm 1 năm (thay vì đến 31/12/2020).

Toàn văn dự thảo Thông tư sửa đổi

Thùy Liên

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,406

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn