Tổng hợp điểm mới 11 Luật, Bộ luật có hiệu lực từ 01/01/2021

Từ 01/4/2021: Không còn ghi tên cha (mẹ) trên thẻ BHYT của trẻ dưới 6 tuổi

04/12/2020 15:40 PM

Ngày 03/12/2020, BHXH Việt Nam ban hành Quyết định 1666/QĐ-BHXH về mẫu thẻ BHYT.

Theo đó, so với quy định hiện hành tại Quyết định 1313/QĐ-BHXH ngày 02/12/2014 thì đã:

- Bỏ nội dung Cha (mẹ) trên phôi thẻ BHYT dành cho trẻ em dưới 6 tuổi.

Quyết định 1313 hiện nay quy định:

Điều 3. Thông tin in trên phôi thẻ BHYT khi phát hành cho người sử dụng gồm:

1. Tiêu thức quản lý người tham gia BHYT.

….

1.10 Cha (mẹ): chỉ ghi đối với thẻ BHYT cấp cho trẻ em dưới 6 tuổi, theo thứ tự ưu tiên như sau: ghi họ và tên mẹ; trường hợp không có mẹ thì ghi họ và tên cha; nếu không có cha, mẹ thì ghi họ và tên người giám hộ (cá nhân hoặc người đại diện tổ chức được pháp luật quy định hoặc được cử để thực hiện việc chăm sóc và bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của trẻ).

Mẫu thẻ đang được sử dụng hiện nay

- Bỏ nội dung “địa chỉ” trên phôi thẻ BHYT, thông tin về địa chỉ (nơi cư trú hoặc nơi làm việc) sẽ được cập nhật trên Cổng tiếp nhận dữ liệu Hệ thống thông tin giám định BHYT và Cổng thông tin BHXH Việt Nam.

Quý Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,619

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn