Chính sách tiền lương có hiệu lực từ tháng 03/2021

Hướng dẫn thuế GTGT với hàng nhập khẩu phục vụ giáo dục

15/01/2021 17:02 PM

Tổng cục Hải quan có Công văn 85/TCHQ-TXNK ngày 08/01/2021 hướng dẫn thuế giá trị gia tăng hàng nhập khẩu phục vụ dự án giáo dục.

ng dn thuế GTGT vi hàng hóa phục vụ giáo dục đào tạo (Ảnh minh họa)

Căn cứ khoản 12 Điều 10 Thông tư 219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013 quy định đối tượng áp dụng thuế suất thuế GTGT 5% đối với:

“12. Giáo cụ dùng để giảng dạy và học tập bao gồm các loại mô hình, hình vẽ, bảng, phấn, thước kẻ, com-pa và các loại thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm khoa học”.

Căn cứ khoản 5 Điều 16 Thông tư 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015 thì:

“5. Đối với thiết bị, dụng cụ chuyên dùng cho giảng dạy, nghiên cứu, thí nghiệm khoa học, để được áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 5% theo quy định của Luật Thuế giá trị gia tăng, người khai hải quan phải nộp hợp đồng bán hàng cho các trường học, các viện nghiên cứu hoặc hợp đồng cung cấp hàng hóa hoặc hợp đồng cung cấp dịch vụ: nộp 01 bản chụp, xuất trình bản chính trong lần nhập khẩu đầu tiên tại Chi cục Hải quan nơi làm thủ tục nhập khẩu để đối chiếu”.

Đề nghị Công ty Cổ phần Tumiki căn cứ quy định nêu trên và liên hệ với Chi cục hải quan nơi mở tờ khai nhập khẩu hàng hóa để được hướng dẫn giải quyết.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 1,143

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn