Mức hưởng lương hưu khi tham gia BHXH tự nguyện

06/08/2019 15:51 PM

Chị Ánh Nguyệt (Hà Nam) thắc mắc: “Mẹ tôi làm nông ở quê thì có thể mua bảo hiểm xã hội (BHXH) được không? Nếu được thì đóng bao nhiêu tiền và khi nào được hưởng lương hưu? Tôi xin cảm ơn.”

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Hiện nay, mức đóng BHXH tự nguyện được quy định như sau: Hằng tháng đóng bằng 22% mức thu nhập tháng do người lao động lựa chọn để đóng vào quỹ hưu trí và tử tuất.

Mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH thấp nhất bằng mức chuẩn hộ nghèo khu vực nông thôn và cao nhất bằng 20 lần mức lương cơ sở tại thời điểm đóng.

Cụ thể, Quyết định 59/2015/QĐ-TTg quy định mức chuẩn hộ nghèo khu vực nông thôn hiện nay là 700.000 đồng/tháng. Theo Nghị định 38/2019/NĐ-CP, mức lương cơ sở áp dụng từ thời điểm 01/7/2019 là 1.490.000 đồng/tháng.

Như vậy, mức thu nhập tháng làm căn cứ đóng BHXH thấp nhất là 700.000 đồng và cao nhất là 29.800.000 đồng.

Về điều kiện để hưởng lương hưu, Điều 73 Luật BHXH 2014 quy định đối với lao động nữ khi tham gia BHXH tự nguyện phải đủ 55 tuổi và đủ 20 năm đóng BHXH trở lên.

Trường hợp đã đủ điều kiện về tuổi theo quy định nhưng thời gian đóng BHXH chưa đủ 20 năm thì được đóng cho đến khi đủ 20 năm để hưởng lương hưu.

Về mức lương hưu hàng tháng:

Mức lương hưu hằng tháng được tính bằng tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng nhân với mức bình quân thu nhập tháng đóng BHXH.

Trong đó, lao động nữ nghỉ hưu từ ngày 01/01/2018 trở đi, tỷ lệ hưởng lương hưu hằng tháng được tính bằng 45% tương ứng với 15 năm đóng BHXH, sau đó cứ thêm mỗi năm đóng BHXH thì tính thêm 2%; mức tối đa bằng 75%;

Phạm Hồng

Chia sẻ bài viết lên facebook 5,432

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn