Có thể bạn chưa biết: Sự khác biệt giữa đồi trụy với khiêu dâm

26/04/2019 09:32 AM

Anh Nguyễn Văn C*** (Đồng Nai) có hỏi: “Vừa rồi tôi nghe người ta nói vụ tung clip “nóng” lên mạng là phạm tội truyền văn hóa phẩm đồi trụy, nhưng có người bảo là phạm tội truyền văn hóa phẩm khiêu dâm. Vậy cho tôi hỏi thế nào là đồi trụy, thế nào là khiêu dâm, có phải hai loại là một hay không? Tôi cảm ơn!”

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Theo Bộ luật Hình sự 2015 (được sửa đổi, bổ sung năm 2017) có quy định về Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy (Điều 326).

Điều 326. Tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy

1. Người nào làm ra, sao chép, lưu hành, vận chuyển, mua bán, tàng trữ nhằm phổ biến sách, báo, tranh, ảnh, phim, nhạc hoặc những vật phẩm khác có nội dung khiêu dâm, đồi trụy hoặc hành vi khác truyền bá vật phẩm đồi trụy thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm:

a) Dữ liệu được số hóa có dung lượng từ 01 gigabyte (GB) đến dưới 05 gigabyte (GB);

b) Ảnh có số lượng từ 100 ảnh đến dưới 200 ảnh;

c) Sách in, báo in hoặc vật phẩm khác có số lượng từ 50 đơn vị đến dưới 100 đơn vị;

d) Phổ biến cho từ 10 người đến 20 người;

đ) Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi quy định tại Điều này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

Như vậy, việc truyền bá văn hóa phẩm có nội dung khiêu dâm, đồi trụy thì có thể cấu thành tội truyền bá văn hóa phẩm đồi trụy.

Tuy nhiên, đồi trụy và khiêu dâm là hai từ ngữ khác nhau (Căn cứ vào Khoản 4 và 5 Điều 3 Nghị định 178/2004/NĐ-CP), cụ thể như sau:

- “Đồi trụy” là sự thể hiện bằng hành động, bằng hình ảnh, bằng âm thanh lối sống ăn chơi, tiêu khiển thấp hèn, xấu xa, hư hỏng đến mức tồi tệ về đạo đức, trái với thuần phong, mỹ tục của dân tộc.

- “Khiêu dâm” là hành vi dùng cử chỉ, hành động, hình ảnh, âm thanh gây kích thích ham muốn tình dục.

Hữu Phạm

Chia sẻ bài viết lên facebook 2,519

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn