Bản sao y có giá trị pháp lý khi bản chính còn thời hạn

28/11/2018 09:42 AM

Có nhiều bạn hỏi: Một số trường hợp thấy các cơ quan, doanh nghiệp chỉ nhận bản sao y có thời hạn dưới 6 tháng. Vậy hiệu lực của bản sao y bản chính là bao lâu, có giới hạn thời gian hay không?

Sau đây, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT sẽ làm rõ vấn đề này:

Hiện nay, việc chứng thực bản sao từ bản chính, cấp bản sao từ sổ gốc được quy định chi tiết tại Luật công chứng 2014 và Nghị định 23/2015/NĐ-CP  ngày 16/02/2015 của Chính phủ. Theo đó:

- Điều 77 Luật công chứng 2014 quy định:

Điều 77. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản của công chứng viên

1. Công chứng viên được chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản.

2. Việc chứng thực bản sao từ bản chính, chứng thực chữ ký trong giấy tờ, văn bản được thực hiện theo quy định của pháp luật về chứng thực.

- Khoản 1 và 2 Điều 3 Nghị định 23/2015/NĐ-CP  quy định:

Điều 3. Giá trị pháp lý của bản sao được cấp từ sổ gốc, bản sao được chứng thực từ bản chính, chữ ký được chứng thực và hợp đồng, giao dịch được chứng thực

1. Bản sao được cấp từ sổ gốc có giá trị sử dụng thay cho bản chính trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

2. Bản sao được chứng thực từ bản chính theo quy định tại Nghị định này có giá trị sử dụng thay cho bản chính đã dùng để đối chiếu chứng thực trong các giao dịch, trừ trường hợp pháp luật có quy định khác.

Như vậy, có thể thấy rằng pháp luật hiện hành không có bất kỳ quy định nào về việc hạn chế thời hạn sử dụng của bản sao đã được chứng thực hay được cấp từ sổ gốc.

(Ảnh minh họa – Nguồn Internet)

Tuy nhiên, xét dưới góc độ thực tiễn thì:

- Đối với bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ có giá trị vô hạn (bảng điểm, bằng cử nhân, kỹ sư…) thì bản sao y có giá trị pháp lý vô hạn.

- Đối với bản sao được chứng thực từ các loại giấy tờ có xác định thời hạn (chứng minh nhân dân…) thì bản sao chỉ có giá trị pháp lý trong thời hạn bản gốc còn giá trị.

Thực tế cho thấy để tránh trường hợp thông tin đã bị thay đổi sau khi chứng thực bản sao nên một số cơ quan vẫn yêu cầu mọi người cung cấp bản sao y trong thời gian từ 3 đến 6 tháng để đảm bảo “tính mới” cho bản sao mặc dù bản chất của việc yêu cầu là không có cơ sở pháp lý.

Quý Nguyễn

81,077

Bình luận
14 lời bình
  • Bản sao y

    Cám ơn Thư viện Pháp luật đã cung cấp thông tin hữu ích.

    (Trần Thị Hồng Vân) - 29/11/2018  Trả lời

  • Cảm ơn

    rất thiết thực

    (Nguyễn Thị Kim Đoan) - 30/11/2018  Trả lời

  • Cảm ơn

    Rất thiết thực

    (Nguyễn Thị Kim Đoan) - 30/11/2018  Trả lời

  • Rất hữu ích

    Hương dẫn rất hữu ích

    (Lê Hướng) - 30/11/2018  Trả lời

  • thời gian quy định sao y

    rất hữu ích

    (Bùi Kim Thuận) - 30/11/2018  Trả lời

  • Hỏi đáp

    Xin cho em hỏi: em có bằng đại học nhưng do không cần thận đã bị nhỏe ảnh, em đi công chứng UBND thị xã thì họ không công chứng như vậy em phải làm sao? xin giúp em ạ!

    (Trần Thị Ngọc Lan) - 30/11/2018  Trả lời

  • Khó thay đổi thời hạn được yêu cầu của bản sao y trên thực tế

    "Thực tế cho thấy để tránh trường hợp thông tin đã bị thay đổi sau khi chứng thực bản sao nên một số cơ quan vẫn yêu cầu mọi người cung cấp bản sao y trong thời gian từ 3 đến 6 tháng để đảm bảo “tính mới” cho bản sao mặc dù bản chất của việc yêu cầu là không có cơ sở pháp lý."

    Theo thông tin của TVPL là như thế nhưng việc đi làm vẫn phải sử dụng những bản sao y có thời hạn 3 đến 6 tháng so với thời điểm thực hiện nộp giấy tờ là một điều khó thay đổi, đấy là tôi chưa nói là không thể thay đổi cho tới khi có thông báo chính thức mang tính bắt buộc của cơ quan có thẩm quyền + thông báo rộng rãi qua các phương tiện thông tin đại chúng đến người dân.

    (Hoàng Phương Tuyến) - 30/11/2018  Trả lời

  • thời hạn sao y

    rất có ích

    (Nguyễn Xuân Thủy) - 30/11/2018  Trả lời

  • Rất ý nghĩa

    Rất cụ thể và ý nghĩa. cảm  ơn các ban.

    (Hữu Bình) - 30/11/2018  Trả lời

  • đối tượng cần phổ biến

    Món này hay! nhưng muốn hay thì cần có giải pháp phổ biến và làm sao đó cho mấy bác ở cơ quan công quyền nhớ hộ, thì đỡ phí cho xã hội nhiều lắm đó!

    (Nguyễn Đình Nghĩa) - 01/12/2018  Trả lời

  • bl

    Cám ơn Thư viện Pháp luật đã cung cấp thông tin hữu ích.

    (Trần Phương) - 01/12/2018  Trả lời

  • Rất cảm ơn thư viện.

    Cảm ơn thư viện vì thông tin hữu ích

    (NGUYEN HUONG) - 03/12/2018  Trả lời

  • Bình luận

    Cảm ơn thư viện vì thông tin rất hữu ích

    (Nguyễn Thị Thu Hà) - 05/12/2018  Trả lời

  • Thông tin hữu ích

    Cảm ơn TVPL đã cung cấp thông tin hữu ích

    (Thanh Yên Hồ) - 05/12/2018  Trả lời

Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn