Gỡ rối pháp lý phát sinh do Covid 19
INFOGRAPHIC 29/11/2019 08:50 AM

Infographic: Những giao dịch nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận

29/11/2019 08:50 AM

“Có Giấy chứng nhận theo quy định của pháp luật” là một trong những điều kiện để thực hiện giao dịch về mua bán, cho thuê mua, tặng cho, đổi, thế chấp, góp vốn bằng nhà ở. Tuy nhiên tại Khoản 2 Điều 118 Luật Nhà ở 2014 có quy định các trường hợp giao nhà ở không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận bao gồm:

Lưu ý: Tuy không bắt buộc phải có Giấy chứng nhận, nhưng các trường hợp trên còn cần các giấy tờ chứng minh liên quan. Giấy tờ chứng minh điều kiện nhà ở tham gia giao dịch đề cập trong nội dung này được thực hiện theo quy định của Chính phủ hướng dẫn bởi Điều 72 Nghị định 99/2015/NĐ-CP.

Tường Vy – Thế Trãi (Infographic)

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,182

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn