Hiệp định EVFTA 11/11/2020 10:24 AM

Hướng dẫn hạn mức trị giá hàng hóa trong Hiệp định EVFTA

11/11/2020 10:24 AM

Ngày 06/11/2020, Tổng cục Hải quan có Công văn 7147/TCHQ-GSQL về hạn mức trị giá trong Hiệp định Thương mại tự do giữa Việt Nam và Liên minh châu Âu (EVFTA).

Hướng dẫn hạn mức trị giá hàng hóa trong Hiệp định EVFTA

Hướng dẫn hạn mức trị giá hàng hóa trong Hiệp định EVFTA (Ảnh minh họa)

Căn cứ thông báo tại Công văn 1229/XNK-XXHH ngày 27/10/2020 của Cục Xuất nhập khẩu (Bộ Công thương), Tổng cục Hải quan thông báo hạn mức trị giá hàng hóa theo Điều 28 Nghị định thư 1 Hiệp định EVFTA, được nội luật tại Điều 33 Thông tư 11/2020/TT-BCT, được áp dụng từ ngày 01/8/2020.

"Điều 33. Chuyển đổi đơn vị tiền tệ

1. Trong trường hợp hạn mức trị giá hàng hóa nêu tại điểm b khoản 1 Điều 19 và điểm a khoản 3 Điều 29 Thông tư này được tính bằng đồng tiền khác EUR, hạn mức trị giá tương đương tính theo đơn vị tiền tệ quốc gia của các nước thành viên của Liên minh châu Âu hoặc của Việt Nam được mỗi Nước thành viên ấn định hàng năm.

2. Một lô hàng có hóa đơn thanh toán bằng đồng tiền khác EUR sẽ được xác định hạn mức trị giá quy định tại điểm b khoản 1 Điều 19 và điểm a khoản 3 Điều 29 Thông tư này theo hạn mức do Nước thành viên liên quan ấn định."

Bảng trị giá hàng hóa trong EVFTA

Bảng trị giá hàng hóa trong EVFTA

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 654

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn