Logo

...loại rủi ro pháp lý, nắm cơ hội làm giàu...

Tổ chức ăn nhậu trong khu cách ly sẽ bị xử lý thế nào?

16:48 25/04/20

Dạo gần đây có trường hợp người cách ly liên quan đến bệnh covid-19 đã tụ họp tổ chức ăn nhậu, hành vi này trái với chỉ đạo của cơ quan nhà nước, tăng khả năng lây nhiễm. Vậy cho hỏi hành vi này sẽ bị xử phạt như thế nào? - Anh Văn Lâm (Nghệ An).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin giải đáp như sau:

Tại Chỉ thị 16/CT-TTg của Thủ tướng ban hành ngày 31 tháng 3 năm 2020 đã nêu rõ thực hiện nghiêm việc giữ khoảng cách tối thiểu 2m khi giao tiếp và không tập trung đông người.

Căn cứ Khoản 1 Điều 11 Nghị định 176/2013/NĐ-CP xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực y tế:

"Điều 11. Vi phạm quy định về áp dụng biện pháp chống dịch

1. Cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

a) Không thực hiện biện pháp bảo vệ cá nhân đối với người tham gia chống dịch và người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế;"

Như vậy, cá nhân có hành vi tụ tập ăn nhậu trong khu cách ly sẽ bị phạt đến 300 nghìn đồng do không thực hiện biện pháp bảo vệ đối với người có nguy cơ mắc bệnh dịch theo hướng dẫn của cơ quan y tế.

Quang Bình

289