Người Việt có được phép vào chơi ca-si-no trong nước không?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
Chuyên viên pháp lý Nguyễn Ngọc Quế Anh
06/04/2024 14:00 PM

Xin cho tôi hỏi người Việt có được phép vào chơi ca-si-no trong nước không? - Tuấn Tú (Tây Ninh)

Người Việt có được phép vào chơi ca-si-no trong nước không? (Hình từ internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

1. Kinh doanh ca-si-no là gì?

“Kinh doanh ca-si-no” là hoạt động kinh doanh có điều kiện được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp phép kinh doanh các trò chơi có thưởng trên máy trò chơi điện tử có thưởng và bàn trò chơi có thưởng để phục vụ nhu cầu tham gia vui chơi giải trí cho các đối tượng được phép chơi theo quy định tại Nghị định 03/2017/NĐ-CP.

(Khoản 1 Điều 2 Nghị định 03/2017/NĐ-CP)

2. Người Việt có được phép vào chơi ca-si-no trong nước không?

Theo Điều 11 Nghị định 03/2017/NĐ-CP quy định các đối tượng được phép chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no như sau:

- Người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài có hộ chiếu nước ngoài do cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài cấp, giấy thông hành còn giá trị và nhập cảnh hợp pháp vào Việt Nam.

- Các đối tượng quy định nêu trên phải là người có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam và tự nguyện chấp hành Thể lệ trò chơi, nội quy Điểm kinh doanh ca-si-no của doanh nghiệp và các quy định tại Nghị định 03/2017/NĐ-CP.

Tuy nhiên, tại khoản 3 Điều 12 Nghị định 03/2017/NĐ-CP có quy định người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no theo quy định khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau:

- Phải là người đủ 21 tuổi trở lên và có đầy đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật Việt Nam;

- Có đủ năng lực về tài chính để tham gia chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no. Người chơi phải chứng minh được có thu nhập thường xuyên từ 10 triệu đồng/tháng trở lên hoặc thuộc diện chịu thuế từ bậc 3 trở lên theo quy định tại Luật thuế thu nhập cá nhân 2007. Bộ Tài chính hướng dẫn cụ thể hồ sơ chứng minh người chơi có đủ năng lực tài chính;

-Phải mua vé tham gia chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no. Mức vé là 01 triệu đồng/24 giờ liên tục/người hoặc 25 triệu đồng/tháng/người;

- Không thuộc đối tượng bị người thân có đầy đủ năng lực hành vi dân sự trong gia đình là bố, bố nuôi, mẹ, mẹ nuôi, vợ, chồng, con ruột hoặc bản thân có đơn đề nghị doanh nghiệp kinh doanh ca-si-no không cho phép chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no;

- Người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no chỉ được sử dụng tiền đồng Việt Nam để đổi đồng tiền quy ước và được đổi đồng tiền quy ước ra đồng Việt Nam trong trường hợp chơi không hết hoặc trúng thưởng.

Như vậy, người Việt Nam được phép vào chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no trong nước khi đáp ứng các điều kiện nêu trên.

3. Đối tượng người Việt Nam nào bị cấm không được vào chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no?

Đối tượng người Việt Nam bị cấm không được vào chơi tại Điểm kinh doanh ca-si-no, bao gồm:

- Người đã bị khởi tố hình sự mà các cơ quan tố tụng của Việt Nam hoặc nước ngoài đang tiến hành điều tra, truy tố, xét xử;

- Người có tiền án về các tội xâm phạm an ninh quốc gia hoặc các tội khác do lỗi cố ý bị kết án từ trên 03 năm tù trở lên chưa được xóa án tích;

- Người đang trong thời gian được tạm hoãn chấp hành hình phạt tù;

- Người đang chấp hành hình phạt cải tạo không giam giữ, quản chế, cấm cư trú, cấm đảm nhận chức vụ, cấm kinh doanh ngành, nghề đầu tư kinh doanh có điều kiện về an ninh, trật tự theo quyết định của Tòa án;

- Người đang bị áp dụng biện pháp giáo dục tại xã, phường, thị trấn; có quyết định áp dụng biện pháp xử lý hành chính trong thời gian chờ thi hành quyết định; đang nghiện ma túy; đang được tạm hoãn, tạm đình chỉ chấp hành quyết định đưa vào cơ sở giáo dục bắt buộc hoặc đưa vào cơ sở cai nghiện bắt buộc;

- Người đã bị áp dụng các biện pháp xử lý hành chính nhưng chưa đủ thời hạn để được coi là chưa bị áp dụng biện pháp xử lý hành chính.

(Khoản 4 Điều Điều 12 Nghị định 03/2017/NĐ-CP)

 

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 460

Bài viết về

lĩnh vực Thương mại

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn