Thời gian nghỉ hè của học sinh, giáo viên năm học 2022 – 2023

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
08/08/2022 16:52 PM

"Năm học 2022 – 2023, thời gian nghỉ hè của học sinh, giáo viên được quy định như thế nào?" – Thị Nga (Long An)

Thời gian nghỉ hè của học sinh, giáo viên năm học 2022 – 2023

Thời gian nghỉ hè của học sinh, giáo viên năm học 2022 – 2023

Thời gian nghỉ hè của giáo viên năm học 2022 – 2023

Theo đó, tại Điều 3 Nghị định 84/2020/NĐ-CP quy định thời gian nghỉ hè của giáo viên như sau:

Điều 3. Thời gian nghỉ hè của nhà giáo

1. Thời gian nghỉ hè của nhà giáo:

a) Thời gian nghỉ hè hằng năm của giáo viên cơ sở giáo dục mầm non, cơ sở giáo dục phổ thông, trường chuyên biệt là 08 tuần, bao gồm cả nghỉ phép hằng năm;…

Như vậy, năm học 2022 – 2023, thời gian nghỉ hè của giáo viên là 08 tuần.

Ngoài thời gian nghỉ hè là 08 tuần nêu trên, giáo viên được nghỉ lễ, tết và các ngày nghỉ khác theo quy định của Bộ luật Lao động. (Xem thêm: Toàn bộ 11 ngày nghỉ lễ, tết với người lao động)

Thời gian nghỉ hè của học sinh, giáo viên năm học 2022 – 2023

Thời điểm bắt đầu nghỉ hè của giáo viên năm học 2022 - 2023

Căn cứ kế hoạch thời gian năm học do Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành và điều kiện cụ thể của địa phương, Chủ tịch UBND tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương quyết định thời điểm nghỉ hè của giáo viên ở cơ sở giáo dục mầm non, phổ thông, trường chuyên biệt trên địa bàn.

Vừa qua, Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành Quyết định 2159/QĐ-BGDĐT về khung kế hoạch thời gian năm học 2022-2023 đối với giáo dục mầm non, giáo dục phổ thông và giáo dục thường xuyên.

Theo đó, khung kế hoạch thời gian năm học 2022-2023 như sau:

- Tổ chức khai giảng vào ngày 05/9/2022.

- Tựu trường sớm nhất trước 01 tuần so với ngày tổ chức khai giảng.

Riêng đối với lớp 1, tựu trường sớm nhất trước 02 tuần so với ngày tổ chức khai giảng.

- Kết thúc học kỳ I trước ngày 15/01/2023, hoàn thành kế hoạch giáo dục học kỳ II trước ngày 25/5/2023 và kết thúc năm học trước ngày 31/5/2023.

- Xét công nhận hoàn thành chương trình tiểu học và xét công nhận tốt nghiệp trung học cơ sở trước ngày 30/6/2023.

- Hoàn thành tuyển sinh các lớp đầu cấp trước ngày 31/7/2023.

- Thi tốt nghiệp trung học phổ thông và các kỳ thi cấp quốc gia theo hướng dẫn của Bộ GD&ĐT.

Dựa vào kế hoạch thời gian năm học 2022 – 2023 mà Bộ Giáo dục và Đào tạo ban hành, thì địa phương sẽ quyết định thời điểm nghỉ hè của giáo viên mầm non, tiểu học, THCS, THPT.

Thời gian nghỉ hè của học sinh năm học 2022 - 2023

Theo Quyết định 2159/QĐ-BGDĐT thì thời gian kết thúc năm học trước ngày 31/5/2023. Như vậy, học sinh cả nước sẽ nghỉ hè sau ngày 31/5/2023, tùy theo kế hoạch của địa phương và kéo dài 3 tháng.

Thời gian nghỉ thai sản trùng với nghỉ hè có được nghỉ bù không?

Thời gian nghỉ thai sản

Đối với lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con là 06 tháng.

Trường hợp lao động nữ sinh đôi trở lên thì tính từ con thứ hai trở đi, cứ mỗi con, người mẹ được nghỉ thêm 01 tháng.

Thời gian nghỉ hưởng chế độ thai sản trước khi sinh tối đa không quá 02 tháng.

Lưu ý: Trường hợp sau khi sinh con, nếu con dưới 02 tháng tuổi bị chết thì mẹ được nghỉ việc 04 tháng tính từ ngày sinh con; nếu con từ 02 tháng tuổi trở lên bị chết thì mẹ được nghỉ việc 02 tháng tính từ ngày con chết; nhưng tổng thời gian nghỉ trc và sau sinh không quá thời gian tối đa được hưởng nêu ở trên.

Tham khảo hướng dẫn tại Công văn 1125/NGCBQLGD-CSNGCB năm 2017 về giải quyết chế độ thai sản của giáo viên trùng với thời gian nghỉ hè.

Theo đó, trường hợp giáo viên nữ có thời gian nghỉ thai sản trùng với thời gian nghỉ hè thì sẽ được bố trí thời gian nghỉ hằng năm theo quy định hoặc thanh toán tiền nghỉ hằng năm.

Mức chi hỗ trợ cho giáo viên trong trường hợp cơ sở giáo dục không bố trí được thời gian nghỉ hằng năm cho giáo viên được quy định tại khoản 2 Điều 5 Thông tư 141/2011/TT-BTC .

Châu Thanh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 5,820

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn