03 thời điểm bắt buộc phải bật đèn xe theo Nghị định 100

Tham vấn bởi Luật sư Phạm Thanh Hữu
14/08/2020 10:13 AM

Ô tô, xe máy khi tham gia giao thông phải có đủ đèn chiếu sáng và bắt buộc phải bật đèn xe lên theo đúng thời gian quy định của pháp luật.

Cụ thể, tại những thời điểm sau đây người tham gia giao thông bắt buộc phải bật đèn xe với ô tô, xe máy:

(1) Khi chạy trong hầm đường bộ (không cần biết là mấy giờ).

(2) Khi chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn.

(3) Khi chạy xe trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau trong điều kiện thời tiết bình thường.

Nếu vi phạm quy định nêu trên, người điều khiển phương tiện sẽ bị xử phạt vi phạm hành chính :

Lỗi

Mức phạt tiền

(đối với ô tô)

Mức phạt tiền

(đối với xe máy)

Chạy trong hầm đường bộ không bật đèn chiếu sáng gần

800.000 – 1.000.000 đồng

400.000 – 600.000 đồng

Chạy xe trong điều kiện sương mù, thời tiết xấu hạn chế tầm nhìn không bật đèn chiếu sáng

800.000 – 1.000.000 đồng

100.000 – 200.000 đồng

Không bật đèn trong thời gian từ 19 giờ ngày hôm trước đến 05 giờ ngày hôm sau

800.000 – 1.000.000 đồng

100.000 – 200.000 đồng

Căn cứ pháp lý: Điều 5, 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt

Tải ngay iThong để tra cứu xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đọc tin tức giao thông mỗi ngày:

Tải về App iThong trên Android TẠI ĐÂY

Tải về App iThong trên iOS TẠI ĐÂY

Hoặc Quét mã QR dưới đây:
iThong

Quý Nguyễn

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 19,774

Bài viết về

lĩnh vực Giao thông - Vận tải

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn