Đánh bạc online bị xử lý thế nào?

Tham vấn bởi Luật sư Nguyễn Thụy Hân
20/01/2022 11:50 AM

Hiện nay, ví điện tử được sử dụng phổ biến, từ đó hình thức đánh bạc online cũng ngày càng nở rộ, tinh vi hơn. Đây là hành vi vi phạm pháp luật, tùy theo tính chất, mức độ có thể bị xử phạt hành chính, thậm chí truy cứu trách nhiệm hình sự.

Đánh bạc online bị xử lý thế nào?

Đánh bạc online bị xử lý thế nào? (Ảnh minh họa)

1. Mức phạt hành chính với hành vi đánh bạc online

Theo Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người có hành vi đánh bạc online có thể bị phạt tiền từ 1 triệu đồng đến 2 triệu đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

- Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

- Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

2. Trách nhiệm hình sự với hành vi đánh bạc online

Theo Điều 321 BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017):

- Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017) hoặc bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của BLHS 2015 (sửa đổi, bổ sung 2017), chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

- Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm với các trường hợp đánh bạc:

+ Có tính chất chuyên nghiệp;

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50.000.000 đồng trở lên;

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

+ Tái phạm nguy hiểm.

- Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.

Theo hướng dẫn của TANDTC tại Công văn 196/TANDTC-PC về tình tiết “sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” là việc sử dụng mạng internet, phương tiện điện tử để đánh bạc trực tuyến. Do đó,  “sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội” là tình tiết định khung tăng nặng của tội đánh bạc, có thể bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

Như vậy, hành vi đánh bạc online có thể bị phạt tù đến 07 năm. Đồng thời có thể bị áp dụng hình thức xử phạt bổ sung là phạt tiền đến 50 triệu đồng.

>>> Xem thêm: Tổ chức đánh bạc bao nhiêu tiền thì bị xử phạt? Đánh bạc có bị truy tố trách nhiệm hình sự không?

Chơi game đánh bài tá lả trên mạng qua hình thức nạp tiền bằng thẻ cào hoặc trừ tiền trong tài khoản thì có được xem là đánh bạc online không?

Người cho mượn nhà để chứa chấp việc đánh bạc thì có bị xử phạt hay không? Việc chứa chấp cho hành vi đánh bạc có bị phạt tù không?

Nhật Anh

Nội dung nêu trên là phần giải đáp, tư vấn của chúng tôi dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc, vui lòng gửi về Email info@thuvienphapluat.vn.

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 28,735

Bài viết về

lĩnh vực Trách nhiệm hình sự

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn