Cho NLĐ nghỉ làm do bão số 16 và hưởng lương theo thỏa thuận

25/12/2017 08:14 AM

Nhằm đảm bảo tính mạng, sức khỏe và sự hoạt động bền vững của Công ty, nên tôi (Giám đốc của một công ty Cổ phần trên địa bàn huyện Nhà Bè, TP.HCM) quyết định cho toàn thể nhân viên nghỉ làm việc từ chiều nay cho đến hết ngày mai (tức từ chiều ngày 25/12/2017 đến hết ngày 26/12/2017) để tránh bão số 16 (bão Tembin) và nhân viên được hưởng lương theo mức do hai bên thỏa thuận có được hay không? - Đây là thắc mắc của anh Nguyễn Duy Phương (Email: Giamdocduyphuong***@gmail.com).

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Căn cứ vào Khoản 3 Điều 98 Bộ luật Lao động 2012 và tình hình thực tế hiện nay trên địa bàn huyện Nhà bè, TP.HCM (cơn bão số 16, có tên quốc tế là bão Tembin sắp vào) thì Công ty của anh được quyền quyết định như trên. Đồng thời, tiền lương do hai bên thỏa thuận không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng quy định tại Nghị định 153/2016/NĐ-CP.

Bão Tembin

Điều 98. Tiền lương ngừng việc

...

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 21,601

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn