18/06/2024 16:18

Có được dừng, đỗ xe máy trên cầu để hóng mát, ngắm cảnh không?

Có được dừng, đỗ xe máy trên cầu để hóng mát, ngắm cảnh không?

Tình trạng người dân dừng, đỗ xe trên cầu để hóng mát, ngắm cảnh, chụp ảnh kỷ niệm vẫn đang tiếp diễn, gây ảnh hưởng đến giao thông trên cầu. Vậy thì có được dừng, đỗ xe máy trên cầu hay không? Mức phạt bao nhiêu?

1. Có được dừng, đỗ xe máy trên cầu để hóng mát, ngắm cảnh không?

Tại Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008 có định nghĩa về dừng xe và đỗ xe như sau:

- Dừng xe: là trạng thái đứng yên tạm thời của phương tiện giao thông trong một khoảng thời gian cần thiết đủ để cho người lên, xuống phương tiện, xếp dỡ hàng hóa hoặc thực hiện công việc khác.

- Đỗ xe: là trạng thái đứng yên của phương tiện giao thông không giới hạn thời gian.

Theo đó người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường bộ phải thực hiện các quy định sau đây:

- Có tín hiệu báo cho người điều khiển phương tiện khác biết;

- Cho xe dừng, đỗ ở nơi có lề đường rộng hoặc khu đất ở bên ngoài phần đường xe chạy; trường hợp lề đường hẹp hoặc không có lề đường thì phải cho xe dừng, đỗ sát mép đường phía bên phải theo chiều đi của mình;

- Trường hợp trên đường đã xây dựng nơi dừng xe, đỗ xe hoặc quy định các điểm dừng xe, đỗ xe thì phải dừng, đỗ xe tại các vị trí đó;

- Sau khi đỗ xe, chỉ được rời khỏi xe khi đã thực hiện các biện pháp an toàn; nếu xe đỗ chiếm một phần đường xe chạy phải đặt ngay biển báo hiệu nguy hiểm ở phía trước và phía sau xe để người điều khiển phương tiện khác biết;

- Không mở cửa xe, để cửa xe mở hoặc bước xuống xe khi chưa bảo đảm điều kiện an toàn;

- Khi dừng xe, không được tắt máy và không được rời khỏi vị trí lái;

- Xe đỗ trên đoạn đường dốc phải được chèn bánh.

Bên cạnh đó, người điều khiển phương tiện giao thông cũng không được dừng xe, đỗ xe ở những vị trí bao gồm:

(1) Bên trái đường một chiều;

(2) Trên các đoạn đường cong và gần đầu dốc tầm nhìn bị che khuất;

(3) Trên cầu, gầm cầu vượt;

(4) Song song với một xe khác đang dừng, đỗ;

(5) Trên phần đường dành cho người đi bộ qua đường;

(6) Nơi đường giao nhau và trong phạm vi 5 mét tính từ mép đường giao nhau;

(7) Nơi dừng của xe buýt;

(8) Trước cổng và trong phạm vi 5 mét hai bên cổng trụ sở cơ quan, tổ chức;

(9) Tại nơi phần đường có bề rộng chỉ đủ cho một làn xe;

(10) Trong phạm vi an toàn của đường sắt;

(11) Che khuất biển báo hiệu đường bộ.

(Quy định tại khoản 4 Điều 18 Luật giao thông đường bộ 2008)

Như vậy, hành vi điều khiển xe máy dừng xe, đỗ xe trên cầu để hóng mát, ngắm cảnh hay nhằm mục đích gì cũng là hành vi vi phạm giao thông và có thể bị xử phạt theo quy định pháp luật.

2. Mức phạt lỗi dừng xe, đỗ xe máy trên cầu

Căn cứ tại điểm d khoản 3 Điều 6 Nghị định 100/2019/NĐ-CP quy định về xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ như sau:

Điều 6. Xử phạt người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

  1. Phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng đối với người điều khiển xe thực hiện một trong các hành vi vi phạm sau đây:

b) Chở theo từ 03 người trở lên trên xe;

c) Bấm còi, rú ga (nẹt pô) liên tục trong đô thị, khu đông dân cư, trừ các xe ưu tiên đang đi làm nhiệm vụ theo quy định;

d) Dừng xe, đỗ xe trên cầu;

đ) Điều khiển xe thành đoàn gây cản trở giao thông, trừ trường hợp được cơ quan có thẩm quyền cấp phép;

e) Điều khiển xe có liên quan trực tiếp đến vụ tai nạn giao thông mà không dừng lại, không giữ nguyên hiện trường, không tham gia cấp cứu người bị nạn, trừ hành vi vi phạm quy định tại điểm đ khoản 8 Điều này;

Như vậy, người nào có hành vi dừng xe, đỗ xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô hoặc các loại xe tương tự xe gắn máy trên cầu thì sẽ bị xử phạt hành chính từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng.

3. Quy định về dừng xe, đỗ xe trên đường phố

Đường phố là đường thành thị, gồm lòng đường và hè phố (theo quy định tại khoản 9 Điều 3 Luật giao thông đường bộ 2008). Theo đó, người điều khiển phương tiện khi dừng xe, đỗ xe trên đường phố phải tuân thủ theo quy định dừng xe, đỗ xe trên đường bộ và các quy định dưới đây:

- Phải cho xe dừng, đỗ sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi của mình; bánh xe gần nhất không được cách xa lề đường, hè phố quá 0,25 mét và không gây cản trở, nguy hiểm cho giao thông. 

Trường hợp đường phố hẹp, phải dừng xe, đỗ xe ở vị trí cách xe ô tô đang đỗ bên kia đường tối thiểu 20 mét.

- Không được dừng xe, đỗ xe trên đường xe điện, trên miệng cống thoát nước, miệng hầm của đường điện thoại, điện cao thế, chỗ dành riêng cho xe chữa cháy lấy nước. Không được để phương tiện giao thông ở lòng đường, hè phố trái quy định.

(Quy định tại Điều 19 Luật giao thông đường bộ 2008)

Nguyễn Phạm Hoàng Thuy
129

Đây là nội dung tóm tắt, thông báo văn bản mới dành cho khách hàng của THƯ VIỆN PHÁP LUẬT. Nếu quý khách còn vướng mắc vui lòng gửi về Email: info@thuvienphapluat.vn