Cách tính tiền nghỉ phép năm còn thừa khi nghỉ việc

02/06/2022 15:47 PM

Người lao động nếu làm việc đủ 12 tháng cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ ít nhất 12 ngày phép năm. Vậy nếu trường hợp người lao động chưa nghỉ phép năm hoặc chưa nghỉ hết phép năm thì khi nghỉ việc có được thanh toán tiền với những ngày chưa nghỉ?

Cách tính tiền nghỉ phép năm còn thừa khi nghỉ việc (Ảnh minh họa)

1. Khi nghỉ việc mà chưa nghỉ hết phép năm thì có thanh toán tiền?

Theo quy định tại khoản 3 Điều 113 Bộ luật Lao động 2019, nếu người lao động chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm thì được người sử dụng lao động thanh toán tiền lương cho những ngày chưa nghỉ trong trường hợp do thôi việc, mất việc làm.

2. Cách tính tiền nghỉ phép năm còn thừa khi nghỉ việc

Khoản 3 Điều 67 Nghị định 145/2020/NĐ-CP quy định tiền lương làm căn cứ trả cho người lao động những ngày chưa nghỉ hằng năm hoặc chưa nghỉ hết số ngày nghỉ hằng năm là tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm.

Như vậy, tiền nghỉ phép năm còn thừa khi nghỉ việc của người lao động được tính bằng công thức sau:

Tiền nghỉ phép năm còn thừa

=

Tiền lương theo hợp đồng lao động của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm

:

Số ngày làm việc bình thường của tháng trước liền kề tháng người lao động thôi việc, bị mất việc làm

x

Số ngày phép còn thừa

>>> Xem thêm: Tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm có tính các khoản phụ cấp không? Thời hạn chi toán tiền lương những ngày chưa nghỉ phép năm trong bao lâu?

Người lao động không đồng ý nghỉ phép năm theo thoả thuận thì có được bắt người lao động nghỉ không?

Trong lúc nghỉ phép năm thì bị ốm và phải nằm viện điều trị có được hưởng chế độ ốm đau không?

Diễm My

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 9,202

Bài viết về

lĩnh vực Lao động - Tiền lương

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn