Còn ngày nghỉ hằng năm nhưng sếp không cho nghỉ: Có trái Luật?

26/10/2017 15:39 PM

Anh Nguyễn Phi Minh Long (Email: minhlong***@gmail.com) thắc mắc: “Đến nay là cuối tháng 10, nhưng trong năm 2017 tôi chưa nghỉ bất kỳ ngày nghỉ hằng năm nào; vừa rồi tôi nộp đơn xin phép nghỉ 02 ngày để đi du lịch cùng gia đình nhưng sếp không cho nghỉ (lý do: công việc đang nhiều, nghỉ thì ảnh hưởng đến doanh thu). Vậy sếp có trái Luật hay không?”

Nghỉ hằng năm

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

Bộ luật Lao động 2012 quy định người lao động (NLĐ) có đủ 12 tháng làm việc sẽ có 12 ngày nghỉ hằng năm trong điều kiện làm việc bình thường.

Tuy nhiên, để được nghỉ phép thì NLĐ phải tuân thủ quy định của người sử dụng lao động (NSDLĐ) về thời gian xin nghỉ, thời gian thông báo, làm đơn xin nghỉ…Và việc này thể hiện trên tinh thần thỏa thuận giữa NLĐ và NSDLĐ.

Luật cũng quy định NSDLĐ có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến NLĐ nhưng phải thông báo trước.

Điều 111. Nghỉ hằng năm

1. Người lao động có đủ 12 tháng làm việc cho một người sử dụng lao động thì được nghỉ hằng năm, hưởng nguyên lương theo hợp đồng lao động như sau:

a) 12 ngày làm việc đối với người làm công việc trong điều kiện bình thường;

b) 14 ngày làm việc đối với người làm công việc nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có có điều kiện sinh sống khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành hoặc lao động chưa thành niên hoặc lao động là người khuyết tật;

c) 16 ngày làm việc đối với người làm công việc đặc biệt nặng nhọc, độc hại, nguy hiểm hoặc người làm việc ở những nơi có điều kiện sinh sống đặc biệt khắc nghiệt theo danh mục do Bộ Lao động - Thương binh và Xã hội chủ trì phối hợp với Bộ Y tế ban hành.

2. Người sử dụng lao động có quyền quy định lịch nghỉ hằng năm sau khi tham khảo ý kiến của người lao động và phải thông báo trước cho người lao động.

3. Người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ hằng năm thành nhiều lần hoặc nghỉ gộp tối đa 03 năm một lần.

4. Khi nghỉ hằng năm, nếu người lao động đi bằng các phương tiện đường bộ, đường sắt, đường thủy mà số ngày đi đường cả đi và về trên 02 ngày thì từ ngày thứ 03 trở đi được tính thêm thời gian đi đường ngoài ngày nghỉ hằng năm và chỉ được tính cho 01 lần nghỉ trong năm.

Cho nên trong trường hợp này nếu Công ty không đồng ý cho bạn nghỉ phép năm vì bạn vi phạm quy định báo trước, hay công ty có lý do chính đáng như thời điểm này đang cần bạn duy trì họat động và không ai thay thế là lý do hợp lý. Bạn có thể thỏa thuận với NSDLĐ lại về thời gian nghỉ phép khác.

Ngoài ra, nếu NSDLĐ vi phạm quy định về việc cho NLĐ nghỉ hằng năm có thể bị xử phạt theo Khoản 2 Điều 14 Nghị định 95/2013/NĐ-CP.

2. Phạt tiền người sử dụng lao động có hành vi vi phạm quy định về nghỉ hằng tuần, nghỉ hằng năm, nghỉ lễ, tết theo các mức sau đây:

a) Từ 500.000 đồng đến 1.000.000 đồng với vi phạm từ 01 người đến 10 người lao động;

b) Từ 1.000.000 đồng đến 3.000.000 đồng với vi phạm từ 11 người đến 50 người lao động;

c) Từ 3.000.000 đồng đến 7.000.000 đồng với vi phạm từ 51 người đến 100 người lao động;

d) Từ 7.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng với vi phạm từ 101 người đến 300 người lao động;

đ) Từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng với vi phạm từ 301 người lao động trở lên

Hân Nguyễn

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 23,826

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn