Có từ 03 đảng viên chính thức là công an xã chính quy thì thành lập chi bộ

14/04/2021 16:10 PM

Ban Tổ chức Trung ương có Công văn 273/CV-BTCTW ngày 05/4/2021 về sinh hoạt đảng của đảng viên là công an chính quy đảm nhiệm chức danh công an xã.

Có từ 03 đảng viên chính thức là công an xã chính quy được thành lập chi bộ

Có từ 03 đảng viên chính thức là công an xã chính quy thì thành lập chi bộ (Ảnh minh họa)

Thực hiện Quy định 192-QĐ/TW ngày 18/5/2019 của Bộ Chính trị về tổ chức đảng trong Công an nhân dân Việt Nam, Ban Tổ chức Trung ương thống nhất với Đảng ủy Công an Trung ương hướng dẫn về sinh hoạt của đảng viên là công an chính quy đảm nhiệm chức danh công an xã như sau:

- Nếu ở xã có từ 03 đảng viên chính thức trở lên là công an chính quy đảm nhiệm chức danh công an xã, thì thành lập chi bộ công an xã trực thuộc đảng ủy xã, chịu sự lãnh đạo trực tiếp của đảng ủy xã; đồng thời, chịu sự lãnh đạo của đảng ủy công an huyện về an ninh, trật tự và xây dựng lực lượng.

Chỉ những đồng chí đảng viên là công an chính quy mới sinh hoạt ở chi bộ công an xã.

Nhiệm vụ của chi bộ công an xã thực hiện theo Điều 24 Điều lệ Đảng và Điểm 5 Mục II Quy định 192-QĐ/TW ngày 18/5/2019 của Bộ Chính trị.

- Trường hợp chưa bố trí đủ số lượng đảng viên chính thức là công an chính quy đảm nhiệm chức danh công an xã để thành lập chi bộ, thì đảng ủy xã giới thiệu đảng viên là công an chính quy đảm nhiệm chức danh công an xã về sinh hoạt ở chi bộ phù hợp.

Đề nghị các tỉnh ủy, thành ủy trực thuộc Trung ương chỉ đạo tổ chức thực hiện. Trong quá trình triển khai nếu có vướng mắc, phản ánh về Ban Tổ chức Trung ương.

Châu Thanh

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 2,721

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn