Sắp tới, khi khám bệnh, chữa bệnh không cần xuất trình thẻ BHYT

21/06/2018 16:43 PM

Đây là nội dung đáng chú ý được đề cập tại Quyết định 824/QĐ-TTg ngày 18/5/2016 của Thủ tướng Chính phủ về phê duyệt phương án đơn giản hóa các thủ tục hành chính, quy định liên quan đến khám bệnh, chữa bệnh cho người dân thuộc phạm vi chức năng quản lý của Bộ Y tế.

Theo đó, tiến tới quy định người có thẻ bảo hiểm y tế (BHYT) khi đi khám bệnh chỉ cần cung cấp số định danh cá nhân thay vì xuất trình thẻ BHYT khi Cơ sở dữ liệu quốc gia về dân cư chính thức đi vào hoạt động (Lý do sửa đổi là trong số định danh cá nhân đã có các thông tin về người bệnh. Mặt khác để giảm thời gian chờ đợi của người đi khám bệnh và giúp cho người có thẻ BHYT khi đi khám bệnh không cần mang theo thẻ bảo hiểm cũng như giấy tờ tùy thân khác).

Đồng thời, tiến tới bỏ quy định phải xuất trình thẻ BHYT khi chuyển tuyến khám bệnh, chữa bệnh (Lý do sửa đổi trong giấy chuyển tuyến đã có số thẻ BHYT của người được chuyển tuyến).

Nội dung này sẽ đi vào cuộc sống khi có quy định mới sửa đổi Điều 8 Thông tư liên tịch 41/2014/TTLT-BYT-BTC ngày 24/11/2014 cho phù hợp với yêu cầu nêu trên và có hiệu lực thi hành.

Thanh Hữu

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 19,161

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn