Đi sai làn đường bị phạt bao nhiêu?

04/09/2020 09:33 AM

Khi tham gia giao thông, nhiều người thường gặp phải lỗi đi sai làn (lấn tuyến). Vậy theo quy định tại Nghị định 100/2019/NĐ-CP thì lỗi này bị phạt bao nhiêu tiền?

mức phạt đi sai làn đường

Mức xử phạt khi đi sai làn đường (Ảnh minh họa)

Đối với xe ô tô, các loại xe tương tự xe ô tô:

- Người điều khiển ô tô có hành vi đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) sẽ bị phạt tiền từ 3.000.000 – 5.000.000 đồng (Điểm đ Khoản 5 Điều 5).

Đồng thời bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng (Điểm b Khoản 11 Điều 5).

- Trường hợp đi không đúng làn đường, phần đường gây tai nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 10.000.000 – 12.000.000 đồng (Điểm a Khoản 7 Điều 5) và tước Bằng lái xe từ 02 - 04 tháng (Điểm c Khoản 11 Điều 5).

Đối với mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện):

- Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng đối với hành vi đi không đúng phần đường, làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều) (Điểm g Khoản 3 Điều 6).

- Trường hợp đi không đúng làn đường, phần đường mà gây tai nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 4.000.000 – 5.000.000 triệu đồng, đồng thời bị tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng (Điểm b Khoản 7, Điểm c Khoản 10 Điều 6).

Đối với máy kéo, xe máy chuyên dùng:

- Phạt tiền từ 400.000 - 600.000 đồng đối với hành vi đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định (làn cùng chiều hoặc làn ngược chiều); đồng thời tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 01 - 03 tháng (Điểm c Khoản 3 Điều 7).

- Trường hợp đi không đúng làn đường, phần đường gây tai nạn giao thông thì bị phạt tiền từ 6.000.000 – 8.000.000 đồng và tước quyền sử dụng giấy phép lái xe từ 02 - 04 tháng (Điểm a Khoản 7, Điểm b Khoản 10 Điều 7).

Đối với xe đạp, xe đạp máy, xe đạp điện:

Phạt tiền từ 80.000 - 100.000 đồng đối với hành vi đi không đúng phần đường quy định (Điểm a Khoản 1 Điều 8).

>>> Xem thêm: Đi xe máy bị phạt nguội do đi sai làn đường phải nộp phạt như thế nào? Trường hợp muốn xem lại hình ảnh lúc vi phạm có được không?

Công an phường có được xử lý vi phạm hành chính về lỗi ô tô đi sai làn đường không? Ô tô chuyển làn đường không đúng nơi cho phép bị phạt bao nhiêu tiền?

Xử phạt vi phạm hành chính đối với xe ô tô đi sai làn đường gây tai nạn giao thông được quy định như thế nào?

 

Thanh Ngân

Gởi câu hỏi Chia sẻ bài viết lên facebook 87,757

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn