Luật gia Bùi Tường Vũ nêu rõ những thay đổi về số tiền đóng BHXH của NLĐ từ 01/01/2020

12/11/2019 15:03 PM

Chị Đào Xuân Thư (Email: Xuanthu***@yahoo.com) thắc mắc: “Nhiều người nói từ ngày 01/01/2020 sẽ có sự thay đổi về số tiền đóng bảo hiểm xã hội mỗi tháng của người lao động, vậy sự thật như thế nào? Rất mong được THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp giúp. Tôi cảm ơn!”.

Về vấn đề này, Luật gia Bùi Tường Vũ, Giám đốc THƯ VIỆN PHÁP LUẬT giải đáp như sau:

Thứ nhất, về mức đóng bảo hiểm xã hội (bảo hiểm xã hội, bảo hiểm thất nghiệp, bảo hiểm y tế) vẫn giữ nguyên như hiện hành, với mức 10,5% tiền lương của người lao động.

File Excel tính đóng BHXH, BHYT, BHTN từ ngày 01/01/2020

Bảo hiểm xã hội

Ảnh chụp File Excel tính đóng BHXH, BHYT, BHTN đối với NLĐ từ 01/01/2020

Thứ hai, số tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp tối đa có sự thay đổi từ ngày 01/01/2020, cụ thể như sau:

- Điểm a Khoản 1 Điều 57 Luật việc làm 2013 quy định: Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng 1% tiền lương tháng.

- Khoản 2 Điều 58 Luật việc làm 2013 quy định: Người lao động đóng bảo hiểm thất nghiệp theo chế độ tiền lương do người sử dụng lao động quyết định thì tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp là tiền lương làm căn cứ đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc thực hiện theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội. Trường hợp mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp cao hơn hai mươi tháng lương tối thiểu vùng thì mức tiền lương tháng đóng bảo hiểm thất nghiệp bằng hai mươi tháng lương tối thiểu vùng theo quy định của Bộ luật lao động tại thời điểm đóng bảo hiểm thất nghiệp.

- Dự kiến, từ ngày 01/01/2020 mức lương tối thiểu vùng sẽ tăng lên 4.420.000 đồng/tháng (vùng I), 3.920.000 đồng/tháng (vùng II), 3.430.000 đồng/tháng (vùng III), 3.070.000 đồng/tháng (vùng IV).

Như vậy, số tiền đóng bảo hiểm thất nghiệp tối đa của người lao động hằng tháng sẽ được điều chỉnh tăng cho phù hợp, cụ thể là 884.000 đồng (vùng I), 784.000 đồng (vùng II), 686.000 đồng (vùng III), 614.000 đồng (vùng IV).

Luật gia Bùi Tường Vũ

Chia sẻ bài viết lên facebook 47,313

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn