Đảng viên đánh đập vợ con có thể bị khai trừ khỏi Đảng

06/07/2019 08:06 AM

Chị Vân (TP.HCM) thắc mắc: Trường hợp đảng viên bạo hành, đánh đập vợ con dẫn đến thương tích có giấy của bệnh viện thì có vi phạm và bị kỷ luật gì về Đảng không? THƯ VIỆN PHÁP LUẬT trả lời thắc mắc này như sau:

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Theo khoản 3 Điều 32 Quy định 102-QĐ/TW ngày 15/11/2017 về xử lý kỷ luật đảng viên vi phạm, đảng viên vi phạm một trong các trường hợp sau thì kỷ luật bằng hình thức khai trừ:

- Trả thù, trù dập người phát hiện, báo tin, ngăn chặn hành vi bạo lực gia đình.

- Hành hạ, ngược đãi, đánh đập hoặc có hành vi khác xâm hại đến sức khỏe, tính mạng; lăng mạ, xúc phạm danh dự, nhân phẩm; cô lập, xua đuổi hoặc gây áp lực thường xuyên về tâm lý đối với thành viên trong gia đình hoặc người có công nuôi dưỡng mình.

Như vậy, đảng viên có hành vi bạo hành, đánh đập vợ con có thể bị xử lý kỷ luật bằng hình thức khai trừ khỏi Đảng.

Ngoài ra, hành vi trên còn có thể bị xử phạt hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Châu Thanh

Chia sẻ bài viết lên facebook 1,667

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn