Dừng xe nhưng không phát hiện ra lỗi: CSGT có chịu trách nhiệm?

09/01/2019 15:40 PM

“Nếu Cảnh sát giao thông (CSGT) dừng xe và kiểm tra giấy tờ xe của tôi nhưng tôi không có lỗi gì cả thì CSGT có phải chịu trách nhiệm gì hay không? Tôi cảm ơn!” – Đây là thắc mắc của một thành viên ở Thống Nhất – Đồng Nai.

>> Mọi người nên biết: CSGT chỉ được dừng xe trong các trường hợp sau

Cảnh sát giao thông

Ảnh minh họa (Nguồn Internet)

Về vấn đề này, THƯ VIỆN PHÁP LUẬT xin được giải đáp như sau:

CSGT chỉ được dừng xe của người tham gia giao thông trong một số trường hợp nhất định và phải đảm bảo đúng quy định của pháp luật (Xem chi tiết tại đây).

Trong trường hợp CSGT không phát hiện vi phạm thì phải thông báo và nói lời: “Cảm ơn ông (bà, anh, chị,...) đã giúp đỡ lực lượng CSGT làm nhiệm vụ”. Nội dung này được căn cứ vào Khoản 2 Điều 15 Thông tư 01/2016/TT-BCA quy định nhiệm vụ, quyền hạn, hình thức, nội dung tuần tra, kiểm soát giao thông đường bộ của CSGT.

Như vậy, nếu CSGT dừng xe người tham gia giao thông theo đúng quy định thì người tham gia giao thông phải có nghĩa vụ giúp đỡ lực lượng CSGT làm nhiệm vụ; trường hợp người tham gia giao thông không có vi phạm thì CSGT cảm ơn người tham gia giao thông đã giúp đỡ CSGT làm nhiệm vụ.

Thanh Hữu

6,699

Bình luận
Vui lòng sử dụng tiếng Việt có dấu khi bình luận

 

Địa chỉ: 17 Nguyễn Gia Thiều, P.6, Q.3, TP.HCM
Điện thoại: (028) 3930 3279 (06 lines)
E-mail: info@ThuVienPhapLuat.vn